1 loại muối

Các bạn hãy đoán xem, đây là 1 loại muối mà đã từng được dùng để giặt giũ quần áo, nó nhờn như sáp. Và các bạn hãy nhớ, “đã từng” tức là ngày nay không dùng nữa, vậy các bạn thử giải thích xem tại sao nhé ?

mình đẫ nghe thầy nói về cái này hồi xưa nó là xà phòng (có thể tự làm ) bằng cách đun cái dd gì ấy xong là cô cạn hình như là cái gì đó chứa Na+ thì phải

Muối Na của acid béo, cái này thì ăn da, tạo dd kiềm, tức chất hoạt động bề mặt, tẩy vết bẩn nhưng mà gây hại cho con người dzí làm lủng quần áo

Nó nhờn như sáp mà anh!!! Theo như thông tin em mới tham khảo bà em thì thời xưa người ta đâm lá đu đủ rùi lấy nó mà giặt quần áo!_

Còn theo mình đọc sách được biết thì xà phòng đầu tiên được làm từ mỡ và tro gỗ. Đến thế kỉ 18người ta sản xuất xà phòng bằng cách trộn mỡ đang nóng sôi với xô-đa nhưng xà phòng này rất mạnh và ăn da.

“1 loại muối” đấy là hỗn hợp muối của các kim loại kiềm được tạo ra trong phản ứng giữa este của axit béo bậc cao và kiềm. Cách đó có thể dùng cho thời xưa đc đấy, nhưng vì xà phòng hồi đấy chưa hiện đại, có nhiều tinh dầu thơm, hương hoa lưu li, oải hương gì gì đấy :stuck_out_tongue: như bây giờ, 1 phần cũng chưa đc lọc kĩ nên hầu hết còn sót lại nhiều chất béo nên rất nhờn, lại dễ ăn da do chứa xút nên hiệu quả chưa cao lắm.

Mình có đọc qua mấy sách hữu cơ,nó bảo xà phòng có 2 đầu:1 đầu ưa nước và một đầu kị nước,chình nhờ sự đan xen hoạt động của 2 đầu trên nên xà phòng mới có hoạt tính làm sạch vết bẩn:))Còn cái chất tẩy tổng hợp bây giờ là ngta điều chế từ axit béo mạch dài và H2SO4 đ cơ,nó có gốc -SO3Na cơ,còn cái chất nhớt kia thì mình chịu:24h_027: