ancol

cho em hỏi: nhóm -OH đính trực tiếp vs C mang nối 3 có bền ko? tại sao?

hix, mọi người có thể giúp em đc ko? em đi hỏi ng bảo có ng bảo ko nhưng ko ai đưa ra giải thich thuyết phục cả thậm chí người bảo có còn ko giải thich đc!

Không giải thích được cũng có lý của họ mà chị… Chị tìm cho em 1 pp nào điều chế được C mang nối 3 gắn OH với :(:frowning:

Không bền, nó chuyển về dạng -CH=C=O. Giải thích về mặt nhiệt động học thì do tổng năng lượng liên kết trong -CH=C=O cao hơn dạng nối 3.

@Molti: chú chém gì thế, hay giả vờ không biết?

thầy em bảo có thể ra xeton vòng, ko biết có đc ko nhỉ?

tôi lại ko nghĩ như vậy khi nhóm OH- liên kết với nối 3 ở đầu mạch sẽ xảy ra hỗ biến tạo aldehyde, ở vị trí khác cũng xảy ra hỗ biến tạo ketone. Còn trường hợp tạo vòng mình nghĩ do trong phân tử chứa nhiều nối 3

tôi lại ko nghĩ như vậy khi nhóm OH- liên kết với nối 3 ở đầu mạch sẽ xảy ra hỗ biến tạo aldehyde, ở vị trí khác cũng xảy ra hỗ biến tạo ketone. Còn trường hợp tạo vòng mình nghĩ do trong phân tử chứa nhiều nối 3

Câu này đúng với trường hợp là nối đôi chứ không phải nối ba. Là nối ba thì ra ketene là đúng rồi. Và nếu có là nối 3 thì nhóm -OH (nếu có) cũng chỉ có thể nối ở đầu mạch.

thầy em bảo có thể ra xeton vòng, ko biết có đc ko nhỉ?

Phản ứng tạo ketone vòng thầy em nói là sự dime quang hóa của 2 phân tử ketene với nhau.

có đâu mà bền hay ko bền bạn.

có đâu mà bền hay ko bền bạn.

Bạn vẫn có thể điều chế ra ancol có -OH đính với nối ba mà :018:

Mời bạn dark cho ví dụ cụ thể, mình cũng chưa thấy bao giờ.

Lại nhiều chuyện rồi…hihi:24h_068:

Mời bạn dark cho ví dụ cụ thể, mình cũng chưa thấy bao giờ.

Tớ nghĩ thế này : RCCH–>RCCl–>RCCMgCl–>RCC-OH hay là RCCH–>RCCNa–>RCCONa–>RCC-OH. :021:

Quá trình chuyển màu đỏ ở trên là không đúng. RCC-MgCl + H2O => RCCH + Mg(OH)Cl (Chứ không phải ra RCCOH) RCCNa => RCCONa như thế nào vậy darks???

Dark ơi, mình muốn hỏi ví dụ cụ thể về một ancol có nối ba gắn trực tiếp -OH trong thực tế chứ không phải cách điều chế. Ai biết thì chỉ mình với nhé.

Quá trình chuyển màu đỏ ở trên là không đúng. RCC-MgCl + H2O => RCCH + Mg(OH)Cl (Chứ không phải ra RCCOH) RCCNa => RCCONa như thế nào vậy darks???

Xin lỗi chị , em ẩu quá :015: RCC-Cl–>RCC-MgCl–>RCC-OMgCl–>RCC-OH RCC-Na+O2–>RCC-ONa–>RCC-OH Em có đọc qua thấy phản ứng đó xảy ra khi cho tác dụng với O2 ở nhiệt độ thấp :24h_092:

bạn có thể đưa ra VD ko

theo mình thì không có ancol có nhóm OH đính với nối 3.ngay với lk đôi dã kém bền rồi CH2=CH-OH->CH3CH=O CH2=C(OH)-CH3->CH3-CO-CH3

Nguyên văn bởi darks

Tớ nghĩ thế này : RCCH–>RCCl–>RCCMgCl–>RCC-OH hay là RCCH–>RCCNa–>RCCONa–>RCC-OH.

tớ cũng nghĩ la ko có nhưng theo darks lại có nên mình muốn xem một VD

cho e thắc mắc tại sao CH2=CH-O-OH lại ko bền? hehe

theo mình thì là do có 1 liên kết pi