áo quần dính gỉ sét

Cái máy giặt nhà mình bị rò rỉ, thế là quần áo dính rỉ sét tùm lum. Mình có đem giặt bằng giấm pha loãng nhưng vẫn ko đươc. Gíup với :vanxin( À cho mình hỏi thêm dd Tamin là gì vây?

Dùng cà rốt or củ cải trộn chất tẩy rửa rồi trà kỹ Mình cũng chưa thử cái này. Bạn cứ thử đi nhé.Nếu hok được thì bạn báo lại cho mình nha để mình nghiên cứu cách khác ! Hi hi…

Tới bất kì đâu mua EDTA về xử, mình ko nhớ rõ nồng độ trong phòng thí nghiệm là bao nhiêu, nhưng cái áo blouse của mình tẩy rỉ sét êm lắm !!! :sangkhoai

EDTA là gì thế anh BM?

EDTA là axit etylenđiamintetraaxetic)là một axit bốn nấc, kí hiệu là H4Y. K1 = 10^(-2,0) K2 = 10^(-2,67) K3 = 10^(-6,16) K4 = 10^(-10,26). Là một chất ít tan trong nước nên thường dùng dưới dạng muối đinatri Na2H2Y2, gọi là complexon III hoặc trilon B, chelaton B…

Muốn tẩy những vết này hãy nhỏ vào đó vài giọt nước cốt chanh tươi sau đóa dùng bàn ủi ,ủi cho đến khi nước cốt chanh khô đi. Khi ủi nhớ lót lên trên 1 lớp vải mỏng .

vậy mình xin góp vui câu hỏi này cái nha ! khi áo mình bị thâm kim ( do mồ hôi ) thì phải dùng chất gì để xử nó vậy ? tại sau ta xử lý nó thì dùng biện pháp mạnh hơn so với quần áo dính rỉ xét ? :xuong (:thohong(

Hình như dùng nước chanh thấm ướt chỗ bị thâm kim ấy rồi đem đi phơi nắng vài giờ ,giặt lại bằng xà phòng nhiều lần rồi xả sạch có thể làm giảm hoặc hết các vết thâm kim.

theo mình thì thâm kim là do mồ hôi thấm vào các sợi vải ( no thấm vào cấu trúc bên trong của sợi vải ) ko như sắt nó chỉ bám bên ngoài của vải nên đối với thâm kim ta phải dùng các biện pháp mạnh hơn nhiều so với rỉ sắt . lưu ý càng để áo bị thâm kim càng lâu thì càng khó diệt nó ( thuốc tẩy mạnh đôi khi cũng bó chân ), vì ta phải dùng thuốc tẩy mạnh để làm mất các vết thâm khi đó nó sẽ tác động đến các cấu trúc của sợi vải làm vải dễ mục và dễ bị hư ,rách … thân có gì xin chỉ giáo nha:hun (

cậu có thể dùng thuốc tím minh chưa dùng nhưng mình nghĩ nó hiệu nghiệm hơn đó:hun (:hun (:hutthuoc(

dùng dd thuốc tím đề tẩy , sau đó dùng dd axut oxalic để làm mất màu thuốc tím bám lên vải. Khà hiệu quả đấy!

Đối với các loại quần áo có màu, khi xử lý, hạn chế tối đa việc sử dụng các loại hóa chất có tính oxy hóa mạnh ( thuốc tẩy, KMnO4, oxy già) vì nó sẽ oxy hóa các gốc mang màu của thuốc nhuộm, làm bạc màu quần áo (giảm độ bền màu giặt). Đối với áo bị rỉ Fe

• Tối ưu nhất là dùng acid oxalic pha loãng, thấm vào nơi bị dính rỉ Fe, sau đó dùng xà phòng giặt lại loại bỏ hoàn toàn rỉ Fe. Quy trình này vẫn sử dụng trong các nhà máy nhuộm trong công đoạn nấu tẩy vải mộc trước khi nhuộm để loại bỏ tạp chất.
  • Do đây là mục “Thủ thuật và mẹo vặt” cho nên các bạn có thể sử dụng các nguyên liệu sẵn có (cũng là loại chứa hàm lượng oxalic cao) mục đích dễ tìm để xử lý, giới thiệu 1 số loại:
  • Rau dền 1.09 g oxalic / 100 g rau dền.
  • Khoai sắn 1.26 g/ 100 g
  • Ngò tây 1.7 g/100g
  • Rau sam 1.31 g/100g Dùng chà lên vết rỉ, sau đó giặt lại bằng xà phòng. Lời khuyên cuối cùng: mua áo mới mặc để thúc đẩy sản xuất, phát triển kinh tế đất nước.

Các bạn nên đọc qua MSDS của acid oxalic. Không nên tiếp xúc trực tiếp với acid oxalic.

theo tớ thì không cần phải xử lý rắc rối như vậy đâu! các bạn chì cần cho nước cốt chanh vào chổ bị dính gỉ sét, vò vài lần. sau đó giặt lại bằng xà phòng là xong. thứ này dễ tìm và hiệu quả! không cần đến những thứ hóa chất kia đâu!!!

Hi, acid oxalic, và muối oxalat của nó có thể tạo phức với Fe(III), ion này có trong hemolobin, máu người, nên nếu có oxalate trong người thì dễ gây các bệnh về máu nên tránh tiếp xúc trực tiếp với oxalat . Thuốc tím bạn ra hỏi các tiệm thuốc tây, công ty sách thiết bị trường học … Thân!

• Vết rỉ sắt thì dùng dung dịch EDTA để tẩy là phát hiện ứng dụng hay nhé, EDTA sẽ tạo phức bền và tan với các ion kim loại nên chắc chắn sẽ làm bay lớp rỉ sắt. Không biết EDTA có ảnh hưởng gì sức khỏe không nhỉ. Không tìm thấy tài liệu nào viết về vấn đề này. Nên để an toàn bạn dùng nồng độ thấp thôi. Sắt thì chắc tốt nhất bạn dùng acid gì đó mà tẩy. -Theo tớ thì vết châm kim này là do vi sinh vật gây nên, nên thành phần của nó chứa các chất hữu cơ, muốn tẩy mấy vết châm kim đó phải dùng chất oxi hóa mạnh. Bạn hãy dùng thuốc tím ngân chỗ bị châm kim khoảng 30 phút sau đó tẩy sạch thuốc tím bằng acid oxalic. Hì hì hì mà 2 chất này thì trong phòng thí nghệm có thừa và có chất này chắc sẽ có chất kia. Nếu bạn không làm trong phòng thí nghiệm thì bạn ra ngoài chợ mua thuốc tấy áo quần bị châm kim bạn cũng sẽ được bán 2 gói trong đó gói màu đen là thuốc tím còn gói màu trắng chắc là acid oxalic (tinh thể acid này màu xanh nhạt). Sau khi tẩy nhớ phơi quần áo ngoài nắng nhé. Để tránh bị mốc châm kim tốt nhất với quần áo bẩn bạn nên giặt ngay. Nếu không thể giặt ngay bạn nên ngâm nước nếu có thể giặt sớm, nếu lâu mới giặt thì bạn dùng móc phơi lên không để chất đống mà nên hong nơi khô thoáng, chú ý để quần áo bẩn lâu thì phòng của bạn sẽ hôi lắm đó he hehe.
  • Nếu quần áo bị vương chất keo thì bạn nên tẩy bằng các dung môi không hòa tan trong nước như Xăng, Dầu, Dầu ăn… Bạn nào biết vết máu khô thì tẩy thế nào không.?:24h_083: Bạn ào biết vết cà phê thì làm sao cho nó bay hết bi giờ.:tuongquan

mình có cach này hiệu quả nhưng hơi tốn tiền một chút. đó là bác mua 1 cái áo mới thôi he . :3: vì thâm kim là do mồ hôi thấm vào các sợi vải nên nếu để mất đi mùi thì chắc hỏng luôn cái áo…

<meta http-equiv=“Content-Type” content=“text/html; charset=utf-8”><meta name=“ProgId” content=“Word.Document”><meta name=“Generator” content=“Microsoft Word 11”><meta name=“Originator” content=“Microsoft Word 11”><link rel=“File-List” href=“file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CNGUYEN%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml”><!–[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:PunctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]–><!–[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState=“false” LatentStyleCount=“156”> </w:LatentStyles> </xml><![endif]–><style> <!-- /* Style Definitions / p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:“”; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:“Times New Roman”; mso-fareast-font-family:“Times New Roman”;} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} –> </style><!–[if gte mso 10]> <style> / Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:“Table Normal”; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:“”; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:“Times New Roman”; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]–>

noi nghe ne! tren tran nha co vet nuoc cu nho tong tong xuong, cai ao minh bi dinh nuoc do, sao ma giat hoai,tay hoai k ra. Ah con cai ao trang bi cai khac ra mau nen dinh do tuoi nua, bac nao giup voi!

cho em hỏi chút nha, nếu ta dùng dd dầu dừa thì có thể pha EDTA được ko?