Bài tập hoá vô cơ - đại cương

ừa, ku Khanh chả lời đúng ròy. thế ku có thể cho tớ biết tại sao I2 + kiềm loãng lại cho I- và IO3- ko? thân!

Chài dễ quá cu.Phản ứng thực ra tạo I- và IO- nhưng IO- rất ko bền phân hủy ngay thành I- và IO3-

Sao toàn Ku không vậy! Ăn nói “lịch sự” chút chớ mấy bạn. Lỡ có em nào vô đây sao. :biggrin:

Tiếp nào anh em.

• H_2S có tính khử thì đương nhiên rồi. Vậy nó có tính oxi hóa không?
  • FeS có tác dụng với dung dịch kiềm dư không? Viết phương trình.

zời, hoahocpro sao bít IO- ko bền bị phân hủy tạo I- và IO3-

còn H2S theo tớ bít thì điện li yếu lắm, khả năng cho H+ cũng khó nên chỉ có tính khử. có lẽ thế còn FeS thì theo tớ ko tác dụng với kiềm dư đâu, tại FeS ko tan trong nước và tính lưỡng tính chỉ thể hiệm ở hợp chất của sắt III. Thân!

Do độ bền lk giảm dần theo thứ tự Cl-O > Br-O > I-O nên ClO- phân hủy ở t độ cao, BrO ở O độ C còn IO- ở mọi nhiệt độ

theo tớ bít thì EoIO-/I3- > EoIO3-/IO- nên mới có hiện tương dị phân như thế. còn như cậu nói thì chưa chính xác lắm: Br2 + NaOH -> NaBr + NaBrO + H2O cơ đấy.

mình củng đông ý vói bạn về cái khoản sử dụng thế điên cưc chủan để giải thích IO- bị phân hủi

theo mình nghỉ thì nó củng có tính OXH bỏi vì có ion H+theo benny thì do nồng độ H+rất nhỏ nên ko có tính OXH nhưng nếu xét Ag+H2S=>Ag2S +H2 thf sao

• cái khoản này chua nghe bao giờ :doctor (

choài, phản ứng Ag + H2S rất khó xảy ra, nếu ko cóa O2 hổ trợ, theo tớ bik gị, đạc biệt nếu H2S trong dd, pó tay lun

hic H2S tac dụng Ag khi có mặt O2 để khỏi phá vó cái dãy BKTop thôi bạn có hóa vô cơ3 chưa :thohong(

• Theo tớ thì H_2S có tính oxi hóa đó. Xét phản ứng 2Na + 2H_2S -> 2NaHS + H_2 Khi đó Hidro trong H_2S có số oxi hóa từ +1 chuyển xuống 0 trong khí H_2.

cái đóa thì đúng nhưng chúng ta đang bàn về tính oxh với kim loại sau H2.

Chắc là dentaG của pứ lớn hơn 0 Xảy ra theo chiều hướng tạo ra chất điện li íu hơn :die (

denta G<0 còn cái pu trong dd tạo ra chấy điện li yếu chung qui lại tính G thì nó vấn nhỏ hơn 0 thôi cái đó là của nhiêtr động học đenta G chỉ quiết định khả năng pu còn pu có xảy ra hay ko còn phụ thuộc ảnh hưởng của năng lượng hoát hóa trong động hóa học :yeah ( thân

ui khanh nói sai rùi :sangkhoai