BQT họp lần một !

Đây là một cuộc họp online đầu tiên giữa các thành viên BQT. Nội dung như sau: Hiện nay, 4rum đã có quản trị của từng catelogry, và việc tiếp theo đó là lập mod cho từng box nhỏ trong catelogry mình quản lí. Cái đó BM thấy nên để các anh quản trị toàn quyền quyết định, và ở đây chúng ta chỉ thảo luận để bầu cử thôi !!! Các anh trong BQT vô đây cho ý kiến nhé !!! Đây sẽ là chỗ làm việc của riêng BQT, nên sẽ ko có mem nào vô được ! :tuoi ( :hocbong (

BM sẽ đưa ra những đề cử đầu tiên nhé : +Đầu tiên là Yugi: đây là một người hết sức năng động trong post bài, kiến thức của anh ta cũng khá chắc, theo BM được biết Yugi học hóa lý ở ngay tự nhiên thành phố, tốt nghiệp lâu lắm rồi ! Và bây giờ đang nghiên cứu polymer, nhưng vẫn chưa biết anh ta làm công đoạn nào của việc xử lí polymer, BM đang đánh nhắn hỏi thăm ! +Thứ hai là thanhatbu_13: anh này có kiến thức khá chắc về hóa lý thuyết cũng như sử dụng thành thạo các chương trình ứng dụng trong tính toán mô hình ! nên BM đề cử thanhatbu vào ghế mod box hóa lý thuyết !

• Thứ ba là F91: Anh chàng này BM biết rõ nhất, nhưng hiện đang là mùa hè, anh ta đang về quê và làm thêm hơi nhiều, nhưng vô năm anh ta sẽ năng động, vì bản chất con người này rất năng động ! Hay giúp đỡ bạn bè trong khoa cũng như trong lớp. Còn về kiến thức thì có lẽ tự tin, vì đây chỉ mới là SV năm hai nhưng theo như mấy thầy dạy qua đều đánh giá có tư chất cao, qua những buổi seminar thuyết trình các kiến thức mới lạ trong lớp… Nói chung chỉ cần thầy aqhl đánh nhắn cho F91 là có thể khích lệ cho bạn ấy rất nhiều để đóng góp hết mình cho chemvn. Đó là ba người đầu tiên BM thấy được cho catelogry hóa lý ! :ngap ( :hocbong ( Mấy anh cho biết ý kiến thêm nhé !!! :ngap (

Mình thấy Yugi hợp với box Ứng dụng hóa học trong cuộc sống hơn. Yugi post bài về mảng này rất tốt. Hơn nữa, mod sẽ giúp sắp xếp, dọn dẹp và nâng cao chất lượng của box đó.

attbu thì tùy sở thích của attbu thế nào.

Box phổ thông không biết có nên lập một mod không?

Thử xem có ai thích làm mod của box giải trí không? Nhạc phim… đôi khi cũng có nhiều tác dụng tích cực cho nghiên cứu khoa học đó

hahaha, anh nói thế bác Yugi nghe bác buồn chết, người ta làm bên hóa polymer, anh lại đề cử ngừơi ta bên hóa ứng dụng. nhưng em cũng thấy như anh, bác Yugi này nghiên cứu cái chi mà toàn post lên 4rum mình mấy cái hóa ứng dụng ko à, chả biết làm sao với bác ấy nữa, các anh mod khác có đồng ý cho Yugi sang box ứng dụng ko ạ, mình có nên xem xét cái này có làm lệch hướng nghiên cứu của người ta ko ạ !

attbu thì tùy sở thích của attbu thế nào.

nhưng anh thấy atbu có phù hợp ko !? anh cho ý kiến nhé !

Box phổ thông không biết có nên lập một mod không?

Em đang định cho hai đứa là súng ống và rồng vàng làm mod, vì theo em được biết thì hai đứa này rất khá trong mảng hóa phổ thông, cả hai đều đang nằm trong đội tuyển ôn thi QG của các tỉnh, nên sẽ dễ dàng hơn trong việc trả lời những bài tập mang tính phổ thông ! ngoài ra rồng vàng cũng đang là admin của 4rum hóa phổ thông : hocsinhphanthiet.com ; Mấy anh thấy thế nào ạ !!!

Riêng box phổ thông, anh thấy cậu súng ống đã hướng hết tâm trí lên chương trình ĐH rồi. Nên anh nghĩ sẽ không tốt khi làm box phổ thông, dễ gây nản khi thảo luận cho các bạn không chuyên. CÒn rồng vàng thì xuất hiện hơi thưa nên anh chưa đánh giá được tốt. Có lẽ vẫn phải để ngỏ box này. Hoặc để một thread tìm mod cho box này ngay trong box đó, cho các em tự lựa chọn

Box Hóa ứng dụng rất hay, để Yugi làm là hợp lý rùi. Ổng học polymer nhưng ko ở trong trường, ko có điều kiện đi dự hội nghị, chắc ko thể nào cập nhật những hướng nghiên cứu mới về polymer bằng những người ở trong trường hoặc viện. Mình thấy box polymer trong Hóa Lý để ngoctukhtn làm mod là hợp lý nhất, nhưng phải để cậu ta đóng góp thêm nhiều bài nữa đã (vì chưa đóng góp được bài nào).

Mình vote 1 phiếu cho thanhatbu_13 chức mod box Hóa Lý thuyết.

Súng ống làm mod box Hóa Phổ thông là ok rùi, còn Rồng vàng thì phải chứng tỏ thêm. Nó còn nhút nhát quá, mình khuyến khích hoài mà chả thấy viết gì.

hahaha, anh yên tâm, chỉ có 4rum mình là thằng súng ống chơi bên ĐH thôi, chứ bản chất thảo luận của nó thì là phổ thông siềng, bên ttvnol, olympiavn, với h2vn đều có súng ống, xuất hiện trong tất cả các topic phổ thông ! Vậy về mặt chuyên môn anh thấy súng ống vậy là ổn phải ko ạ !

ồng vàng thì xuất hiện hơi thưa nên anh chưa đánh giá được tốt. Có lẽ vẫn phải để ngỏ box này. Hoặc để một thread tìm mod cho box này ngay trong box đó, cho các em tự lựa chọn

Cái này ko vội vàng, vì mod phải năng động nữa, kiến thức ko chưa đủ, nên em sẽ bảo rồng vàng chứng tỏ mình nhiều hơn, hình như trong BQT mình chỉ có em biết mấy tên này, vì gần đây em có xâm nhập mấy 4rum khác về phổ thông, nhất là trang olympiavn, trang này được LG tài trợ nên em vào hoạt động hi vọng kiếm chác được gì thì tốt ! hehehe. Nhưng để khách quan, tiêu chuẩn của mod 4rum mình là phải hoạt động năng nổ trong 4rum cộng thêm kiến thức kha khá, anh nhỉ!!! :it (

Hôm trước BM có gợi ý mình về việc này, nhưng mình cũng chưa hình dung thật cụ thể những gì sẽ phải làm. Hình thức “chia để trị” này là rất đúng vì nó phù hợp với quy luật về sự đa dạng (hehe… mình nói văn hoa một chút…) mà chỉ có đa dạng thì mới điều khiển được đa dạng. Cũng giống như Khoa học hóa học vậy, trước đây đâu có nhiều chuyên ngành như hiện nay đâu. BM có thể diễn giải rõ hơn cho mình thấy được không? Bõ phân tích chưa có ai, vả lại trên diễn đàn cũng có ít bạn thích bàn luận về chuyên ngành hóa phân tích. Có thể Box phân tích cần một người năng nổ nhất trong các người năng nổ đó.

Vậy là mấy anh đều thống nhất Yugi làm mod box hoá ứng dụng phải ko ạ, em thấy cũng hợp lí, vì Yugi nhà ta hình như bây giờ có thú vui đi hẳn vào trong ứng dụng ! Em sẽ trực tiếp hỏi ý Yugi và sau đó sửa lại danh sách mod trong topic Bộ mặt mới chemvn !

Mình thấy box polymer trong Hóa Lý để ngoctukhtn làm mod là hợp lý nhất, nhưng phải để cậu ta đóng góp thêm nhiều bài nữa đã (vì chưa đóng góp được bài nào).

Anh Ngọc Tú có kiến thức vững, được gần như tất cả các anh chị cùng khối tin tưởng, nhưng anh Tú có vẻ chưa quen lắm với phong cách làm việc trên 4rum, cũng như số lượng bài bây giờ còn hạn chế, em nghĩ có lẽ cũng phải chờ một thời gian xem sao cái đã ! nguyencyberchem và minhtruc thấy sao ạ !

Mình vote 1 phiếu cho thanhatbu_13 chức mod box Hóa Lý thuyết.

Cái này em đã thảo luận với aqhl rồi, BM đồng ý, còn đợi ý kiến của nguyencyberchem với minhtruc bỏ phiếu !!!

Súng ống làm mod box Hóa Phổ thông là ok rùi, còn Rồng vàng thì phải chứng tỏ thêm. Nó còn nhút nhát quá, mình khuyến khích hoài mà chả thấy viết gì.

[/quote] Vậy là ba người đồng ý, hehehe, xem như minhtruc cũng phải bỏ phiếu thôi, vì đằng nào cũng quá bán, em sẽ set ngay bây giờ ạ !!! :nhacnhien

Hôm trước BM có gợi ý mình về việc này, nhưng mình cũng chưa hình dung thật cụ thể những gì sẽ phải làm. Hình thức “chia để trị” này là rất đúng vì nó phù hợp với quy luật về sự đa dạng (hehe… mình nói văn hoa một chút…) mà chỉ có đa dạng thì mới điều khiển được đa dạng. Cũng giống như Khoa học hóa học vậy, trước đây đâu có nhiều chuyên ngành như hiện nay đâu. BM có thể diễn giải rõ hơn cho mình thấy được không?

Đúng là việc này BM đã có lần nói với minhtruc, nhưng do thầy bận quá nên chứ kịp nghe ! hix ! Chả là thế này, 4rum ta hoạt động cũng đã lâu, và hơn lúc nào hết, bây giờ lực lượng cũg đã rất mạnh, nên việc điều hành cũng như tạo ra một BQT trực quan là điều cần thiết, để các mem toàn tâm đóng góp những bài viết chất lượng cho 4rum, ko tám nhiều nữa ! Vì việc lập ban quản trị cũng một phần mang ý nghĩa khi mem post bài, họ sẽ ko lo sẽ ko có người thảo luận với mình ! :hocbong ( Mặt khác, một phần BM mới rút kinh nghiệm của chemivn, đó cũng là một 4rum lớn, nhưng do BQT lơ đãng cũng như ko quan tâm nhiều đến chất luợjg bài viết trong 4rum, nên để cho rất nhiều bài spam thô tục, ko có khả năng xoá được, nên đành chính thức tuyên bố nghĩ hoạt động ! Các mô hình 4rum ở nước ngoài họ tổ chức rất chặt, gần như mỗi box nhỏ đều có một người quản trị, và kiến thức họ cũng rất tuyệt, nên 4rum phát triển rất mạnh, nhũng mô hình đó rất đáng cho 4rum ta học theo chứ ạ ! :noel7 (

Bõ phân tích chưa có ai, vả lại trên diễn đàn cũng có ít bạn thích bàn luận về chuyên ngành hóa phân tích. Có thể Box phân tích cần một người năng nổ nhất trong các người năng nổ đó

Đây cũng là một trong những việc cần làm của một mod, đó là thu hút cũng như kêu gọi mem vào box của mình, điều này có lẽ khá dễ đối với minhtruc, vì thầy dù sao cũng đã đứng giảng, đương nhiên sẽ thấy được nhiều sinh viên có khả năng, và còn bạn bè của thầy nữa ! thầy cố lôi kéo vô cho xôm tụ luôn nha thầy !!! Thầy phải luôn khơi được nguồn cảm hứng, có như thế mới chứng minh được chẳng những thầy giỏi về nghiên cứu mà còn giỏi về năng lực lãnh đạo ! hehehe ! :nhacnhien

Em nghĩ đã đến lúc del hết các thành viên chưa có bài viết nào( số bài =0) đăng ký trước đây 1 tháng

Vậy cũng được rồi. Anh em tập trung vào chuyện chính đi. Sẵn năm học mới đến, hi vọng công tác tuyên truyền có thể được làm tốt, thu hút được nhiều sv mới. Lúc đó sẽ hấp dẫn hơn. Mấy cái thread xin chào, BM gộp lại hết 1 chỗ đi. Với lại BM set lại quyền hạn cho các mod có thể chỉnh sửa và xóa bài trong các box chung, như vui cười, nhạc nhẽo… Hình như chỉ có một mình BM quản lý hết mấy cái đó. Mất công!

Còn một việc nữa BM muốn bàn với anh em BQT, đó là việc BM đã xử lí ban tạm thời votuantu20 vì thái độ post bài ko ý thức ! Và có ai có đề xuất ban ai nữa ko thì anh em nêu ra BQT cùng bàn bạc nhé !!! :ot (

cũng không đến nổi phải ban đâu. Cứ để lại đi. Khi nào bạn ấy phát biểu điều gì không đúng đã, còn viết mấy ký tự mà không ai hiểu thì cảnh cáo là được rồi.

Khà khà! Mình sẽ suy nghĩ và cải tiến cách thức post bài và các hoạt động trong Box phân tích đồng thời sẽ có nhiều đóng góp khác cho diễn đàn trong thời gian tới đây (lúc này bận quá)

Hi các Mod,

Quanh đi quẩn lại cũng thấy có mấy mod là thuogn xuyen túc trực và tham gia thảo luận post bài lêin quan đền chuyên môn thôi, cỏn các thành viên khác ko or ít tham gia vào chuyên môn, do đó mục tiêu lả Rum làm sau thúc đẩy các viewers tham gia thao luan chuyen môn, tham gia gời bài về vần đề chuyên môn, Hy vọng các Mod có một chiến lược cụ thể kích lệ tin thần các viewers về vấn đề này, Để làm sau cho họ thấy đây là sận chơi bổ ích về chuyên môn.

Mình đồng ý với ý kiến này :nhau (

Muốn thế 4rum phải là nơi tạo ra cái gì đó mà người ta không thể thiếu được giống như ăn cơm uống nước vậy. Do đó công tác quảng bá và tuyên truyền cần được chú trọng. Nhưng quang trọng nhất vẫn là nâng cao chất lượng và nội dung lẫn hình thức của diễn đàn, việc này đặt nặng lên vai các mod dữ lắm đó :tantinh (

Về bạn votuantu, thì nên cảnh cáo thôi, cấm thì hơi nặng tay.

Cái này thì Mod là nguoi đứng sau lưng luôn ủng hộ kích lệ các viewers thảo luận, thật ra forum mình chủ yếu đi sâu vô chuyên môn của GĐ ĐH nên sẽ có rất nhiều vần đề chất luong lắm đấy.

Yugi nghĩ rằng các Mod sẽ làm duoc.

Thì BM chỉ mới ban có nghĩa là hình thức cảnh cáo tạm thời, ko cho view 4rum trong một thời gian, đó có thể coi là một phương thức cảnh cáo ko ạ !!! Còn nếu bị lỗi nặng thì có lẽ BM đã del luôn rồi !!! Vậy anh em cho nhất trí lại nhé ! Hiện bây giờ BM ban thời gian một tháng, nhưng qua cuộc họp này có thể giảm nhẹ lại còn vài ngày !!! :tuongquan