Cân bằng phương trình hóa học

NaHSO3 có tác dụng được với Ba(OH)2 không?:022:

có đấy 2NaHSO3+Ba(OH)2-> BaSO3+Na2SO3+H2O NaHSO3+Ba(OH)2 dư-> BaSO3+NaOH+H2O

Sao sản phẩm lại toàn K không thế nhỉ phải là hợp chất của Na chứ?.:6: :24h_048:

em ghi nhầm tí ,hihi sửa lại rùi chị ạk

FeS04 + Cl2 + H2S04 -> … Fe304 + Cl2 + H2S04 -> … Nhân tiện đây các anh chị cũng chỉ giáo cho e thêm 1 vài cách cần bằng pthh dơn giản . E xin cảm ơn trước ak.

Hi,

Sản phẩm sẽ là:

FeS04 + Cl2 + H2S04 -> Fe2(SO4)3 + HCl Fe304 + Cl2 + H2S04 -> Fe2(SO4)3 + HCl + H20

Phần cần bằng, bạn dùng phương pháp tính cân bằng điện tử hay đại số đều được.

Thân,

Teppi

• Lần đầu tiên thấy anh Teppi quan tâm đến Hoá phổ thông - cảm ơn anh.
  • Còn các phản ứng trên, DẠNG PHÂN TỬ có thể có nhiều hệ số cân bằng khác nhau. Vì Cl2 đóng vai trò chất oxi hoá, sản phẩm tạo ra là Cl- cũng có thể tạo muối (như SO42-). Vì vậy các phản ứng này nên cân bằng ở DẠNG ION. Nhưng bạn Realy lại đang học lớp 9 - vì thế thật khó trình bày Phương trình dạng ion như sau: 2Fe2+ + Cl2 => 2Fe3+ + 2Cl- 2Fe3O4 + Cl2 + 16H+ => 6Fe3+ + 2Cl- + 8H2O

Tại sao Cu tác dụng với HNO3 đặc cho sản phẩm là khí NO2, còn loãng thì lại cho sản phẩm là NO ? có thể giải thích sâu cho mình một tí được ko ?

dạ ko phải đâu, hình như vẫn giải thích được mà, vậy em mới hỏi chứ!

Thực chất sản phẩm chủ yếu là HNO2, nhưng do HNO2 phân hủy ngay ra NO2 và NO. Trong phản ứng tồn tại cân bằng: NO2+H2O = HNO3+NO. Nếu HNO3 đặc, cân bằng dịch sang bên trái nên cho sản phẩm NO2 Nếu HNO3 loãng thì ngược lại. keeeee.

cả nhà oi.cho mình hỏi.ai biết quá trình,quy trình sản xuất Dép cao su ko?cho mình biết với!thank cả nhà.có thể gửi vào email của mình là dinhluan1988@gmail

[b]Điiot pentaoxit (I2O5) tác dụng với cacbon monooxit tạo ra cacbon đioxit và iot. a)lập phương trình hóa học của phản ứng oxy hóa-khử trên b)khi cho 1 lít hỗn hợp khí có chứa CO và CO2 tham gia phản ứng thì khối lượng điiot pentaoxit bị khử là 0,50 g.Tính thành phần phần trăm về thể tích của CO trong hỗn hợp khí.Biết rằng ở điều kiện thí nghiệm,thể tích mol của chất khí V=24 lít

Câu a) mình còn tự xoay xở được nhưng tới câu b) mình bí hoàn toàn nên mong các bạn tận tình hướng dẫn,cám ơn nhiều =)[/b]

a. 2I^{+5} + 10e — I2 C^{+2} — C^{+4} + 2e Pt: I2O5 +5CO — 5CO2 + I2 b. nI2O5= 1/668 mol I2O5 + 5CO — 5CO2 + I2 1/668 5/668 V(CO)= 5/668*24= 30/167 lit V(CO)= 17,96 Ko biết có đúng ko?

sao bắt bẻ quá vậy? :24h_025:

can bang theo pp dai so va theo thang bang e.

anh AQ oi.lời gjai cua anh hóc wa.e thay hoi kho hieu.

cho hỏi làm sao biết được sản phẩm ở chỗ dấu 3 chấm ?

HI, í em nói bài này hả? Cân bằng phương trình hóa học - Diễn đàn Thế Giới Hoá Học cố gắng lên, nhiều phương trình oxi hoá khử hơi khó chút, nhưng không quá khó. Khi một phương trình có 2,3…chất khử hoặc chất oxi hoá tham gia trao đổi e thì phương trình có hệ số không cố định đâu. Chúc em học tốt!:24h_122:

Umh,không biết mình mới hỏi,bạn hỏi lại mình sao mình biết đúng không???

FeSO4 bị nhiệt phân có phải là tạo thành Fe2O3; SO2 và nước không?:tutin (:24h_027: