cho em hỏi cách trộn dung môi cho HPLC

Chào các anh chị! Chỗ em mới mua một hệ thống sắc ký lỏng cao áp sử dụng với 2 kênh dung môi.Khi mua nhà sản xuất có cung cấp cho 2 lọ dung môi là MeOH và ACN.Từ khi mua về do chưa có điều kiện nên em mới chỉ chạy các mẫu chuẩn dùng 2 hệ dung môi là MeOH và nước cất 2 lần, chưa chạy mẫu nào khác cả.Hiện tại chỗ em chuẩn bị phân tích một mẫu , trong đó pha động phải trộn thêm một dung dịch đệm cùng với MeOH và nước với tỉ lệ 350 nước:100 đệm:550 MeOH.Trước nay em mới chỉ chạy với hệ dung môi MeOH:nước, chưa bao giờ trộn thêm đệm nào khác.Các anh chị cho em hỏi cách trộn thế nào cho hợp lý để pha động vẫn đảm bảo được tỉ lệ 3 dung môi kia và cho em hỏi nếu trộn như vậy có ảnh hưởng đến cột trong quá trình chạy không.Các anh chị nào đã chạy có nhiều kinh nghiệm chuẩn bị dung môi pha động giúp em với Dung dịch đệm cần bổ sung của em được pha như sau : hòa 15,4 g amoniacetat vào nước, sau đó thêm 11,5 mL galacial acetic acid dẫn đến 1000 ml nước, cột trong máy sắc ký em sử dụng là C18-XDB, chất cần phân tích là Isosorbide Dinitrate. Em chân thành cám ơn anh chị

Bơm của bạn chỉ có 2 kênh dung môi àh? Thông thường là có 4 kênh dung môi, chỉ cần set các kênh dung môi theo tỉ lệ như trên và đặt các bình đựng dung môi theo đúng trật tự thì bơm sẽ tự động làm việc thôi. Còn không thì bạn cứ trộn trước pha động theo đúng tỉ lệ như trên, rồi cho 1 kênh làm việc thôi. Thân.