Cho em hỏi một số câu hỏi tình huống khi làm thực hành

Em đang làm thực tập hóa đại cương năm I, một số câu hỏi em đang phân vân, ai biết thì xin chỉ giúp em với:

1. Một người khi làm thao tác đo với pipet bàu 1 vạch, thể tích từ khối lượng cân lúc nào cũng lớn hơn 10.00ml. Nguyên nhân dẫn đến kq trên là: a. Mặt khum ở dưới vạch khắc của pipet trước khi mẫu nước được chuyển vào becher để cân b. Sau khi xả hết mẫu nước từ pipet vào becher, người này đã dùng quả bóp cao su thổi tất cả phần còn lại cho vào becher trước khi cân. c. Một ít mẫu nước đã bị rơi ra ngoài becher trước khi đi cân d. Có hai trong ba lý do trên thì đúng Cám ơn :slight_smile:

Cùng suy nghĩ nhé: Thể tích danh định của pipet là 10mL, rút đúng 10mL thì đem cân được 10g (đối với nước mà thôi!), phần còn sót lại khi đã cọ sát đầu pipet vào thành bình là sai số của pipet (do nhà sản xuất cung cấp). Vậy nếu e dùng quả bóp cao su để thổi hoàn toàn phần dung dịch đó, tức là e đã mắc sai số thừa –> cân lớn hơn 10g. Đáp án b

dạ em cám ơn nhìu :slight_smile:

Note: ko bao giờ được đuổi giọt chất lỏng còn lại ra khỏi pipet bằng cách thổi hoặc dùng bàn tay ấp nóng phần bầu của pipep…vì giọt chất lỏng đó đã được tính vào sai số của dụng cụ nên bạn cứ lấy đúng thể tích vạch trên pipet là được.