Cơ hội làm việc ở BASF, BAYER tại VN?

Các bạn thân mến, mình muốn hỏi ý kiến của các bạn về những cơ hội làm việc cho các tập đoàn hóa chất và dược phẩm tại Việt nam. Mình được biết các tập đoàn như BASF, hay BAYER cũng có mặt ở VN nhưng không biết tìm những thông tin về các cơ hội tuyển dụng của họ như thế nào. Rất mong có sự chia sẻ của các bạn. CPC

Thông tin về cơ hội tuyển dụng có trên website của công ty hoặc bạn nộp đơn apply trực tiếp chờ họ phỏng vấn khi có nhu cầu. Nhưng bạn cũng nên tham khảo để biết chính sách tuyển dụng của công ty, ví dụ P&G chỉ tuyển những vị trí bậc cao cho nhân viên trong nội bộ, nghĩa là bạn phải phấn đấu từ dưới lên chứ không phải nộp ngang mà được, hoặc một số công ty khác chỉ tuyển người đến trực tiếp chứ không nhận qua mail, hay một số yêu cầu khác mà bạn nên tìm hiểu kĩ trước khi phỏng vấn. Bayer là một tập đoàn lớn, không chỉ đơn thuần là thuốc như nhiều người nghĩ, họ còn có sản xuất vật liệu, mỹ phẩm … Hằng năm Bayer có cuộc thi Đại sứ môi trường Bayer, tham gia chương trình này cũng là 1 cách bạn tiếp thị mình với công ty. Website Bayer http://www.mybayerjob.com/en/Job-openings/ Contact BASF http://www.corporate.basf.com/en/ueberuns/global/asien/adr.htm?land=VN&id=V00-nTm88CXW*bcp41Y Thân

Dear bạn, rất cảm ơn bạn về những lời khuyên và chỉ dẫn. Mình còn thấy hơi băn khoăn vì không biết quy mô tuyển dụng ở Việt nam của các hãng đó hàng năm như thế nào. Vì như mình biết thì BASF chỉ có văn phòng đại diện ở Việt nam cho nên hiện giờ chắc họ không cần tuyển nhiều người có chuyên môn về hóa như tụi mình…

Mặc dù vậy mình sẽ cố gắng tìm kiếm thêm thông tin. Thank you. CPC

Đọc trên mạng thì mình thấy BASF đang có những cam kết đầu tư lâu dài tại VN, đây là cơ hội tốt cho bạn nộp đơn vì cái gì mới thường ít cạnh tranh nhiều, có thể BASF chưa có nhu cầu nhiều về nhân sự tại VN nhưng không có nghĩa là họ không cần người VN làm việc, nếu nộp đơn bạn có thể làm ở nước ngoài hoặc được gửi đào tạo sau đó về phục vụ khi cơ sở vật chất tại VN đã hoàn thiện. Search trên mạng được 1 công việc mà BASF đã từng tuyển dụng. Bạn tham khảo hen.

Thân!

Dear bạn, rất cảm ơn bạn đã có lời khuyên. Mình cũng đọc báo thấy có thông tin BASF cam kết đầu tư ở VN. Theo bạn mình nên post RESUME ở các trang web của họ. Nếu họ có nhu cầu phù hợp thì liệu họ sẽ liên lạc chứ? Ngoài BASF, Bayer, chắc cũng sẽ có nhiều công ty nước ngoài khác bạn nhỉ. Chúc bạn nhiều may mắn. Thân mến, CPC

Nếu chỉ post Résume ở trang web của họ thì khả năng bạn được gợi PV không cao lắm đâu. Nên để ý tin tức tuyển dụng trên các trang HR thì bạn sẽ có nhiều cơ hội hơn. BASF ở HCM có rất nhiều mảng, VPDD của BASF Singapore nằm tại 37 Tôn Đức Thắng. Bạn cứ mạnh dạn đến gõ cửa, hỏi thăm và nộp hồ sơ vào đấy.

Ngoải ra, có rất nhiều các cty đa quốc gia khác cũng đang hoạt động tại VN.

Chúc bạn thành công!

Chào các bạn,

Hiện nay ở Phòng Kiểm nghiệm (Quality Control) của nhánh Thuốc Thú Y, công ty Bayer Vietnam, đang có 2 vị trí bị khuyết, các bạn có thể gửi CV theo địa chỉ mail này: trduong@gmail.com (tôi không đưa địa chỉ mail công ty vì sợ các e-mail spam, mong các bạn thông cảm), hoặc đến nộp hồ sơ trực tiếp tại văn phòng công ty:

1. Trước ngày 1/7, nộp hồ sơ tại: 1/3, Đỗ Xuân Hợp, phường Phước Long B, Q.9, Tp.HCM
  2. Sau ngày 1/7, VP công ty sẽ dời về tòa nhà: CentrePoint (tầng 3), 106 Nguyễn Văn Trỗi, Q.Phú Nhận, Tp. HCM. Chị trưởng phòng nhân sự tên là Đinh Thị Phương, anh trưởng phòng QA/QC tên Nguyễn Trọng Điều. Chú ý nơi làm việc thuộc nhánh Thuốc Thú Y (AnimalHealth), nhà máy tọa lạc ở Thị trấn Uyên Hưng, huyện Tân Uyên, tỉnh Bình Dương. Ngoài nhánh này, Bayer Vietnam còn 2 nhánh nữa là nhánh Thuốc Bảo Vệ Thực Vật (CropScience) và nhánh Nguyên Vật Liệu (MaterialSience). Sắp tới sẽ có thêm một nhánh nữa với tên gọi là Dược Phẩm (ScheringPharma). Hãy xác định là bạn có thể đi làm xa rồi mới ứng tuyển nhé, vì thời gian đi lại sẽ ngốn mất của bạn ít nhất là 3g mỗi ngày, nếu bạn ở Tp.HCM. Ấy là đi bởi xe đưa rước đó, vì công ty hạn chế bạn tự đi xe gắn máy đến nhà máy (an toàn là trên hết mà). Cám ơn các bạn vì đã chú ý.