Con nhà hóa...

Hôm trước ngồi trước bóng đèn dây đốt thì 1 bày thiêu thân mò tới, Đặc biệt các bác nhà gần đồng ruông là nhiều bọn có cánh này lắm. Bbọn chúng cứ lãng vãng, thật khó chịu , haha mà cái tụi này nó đi “lùi” mới ghê, đập ko sao cho xuể . thế rồi nghĩ cách nào tóm tụi nó mà nhẹ nhàng. lúc chưa hành động.

Thế là mang chén nước vào bỏ trước bóng đèn, bọn chúng :nhacnhien nhảy vào đó tắm 1 hồi, mìhn cứ tưởng bọn chúng chết đuối trong ấy luôn chứ ai dzè , "tắm " xong chúng bay ra chứ, … hừmmm thế rùi nghĩ đến chuyện aceton trong xăng, haha thế là cho 1 ít dầu ăn và chén nước …

khàkhà 15’ sau quay lại haha cái chén đầy nhóc lũ thiêu thân… chết đuối trong ấy… quá đã,

nhưng sáng hôm sau thấy lớp dầu hòa tan trong nước khá nhìu rồi, có cách nào làm chúng phân lớp rõ ràng lại không!!!

Chuyện thứ 2: Hồi còn năm nhất, ông anh làm bên tiếp thị sữa 3A, ổng mang về mấy quả bongbóng bằng nhựa, nhưng có điều đặc biệt là lúc ban đầu nó ko có chi cả, xẹp lép sau đó ổng bóp cái túi nhỏ trong bongbóng thế là xì… cái bong bóng căng liền , thấy mà lạ nó phình to khá nhanh và khá căng , nhưng nó ko bay, :ho ( :ho ( :nghi ( Vậy bạn nghĩ kết quả của cái “bóop” ấy là gì, hồi ấy tui “mổ” ra thì ấy trong ấy có cái bịt bột màu trắng, lồng phía ngoài là dd trong suốt. MÀ cái này có lẽ dân hóa mình chắc làm được tặng mấy đứa con nín thì nó khoía lắm… khàkhà. Rồi hôm nay được nghe về LiH, NaH caí này giờ ở VN kiếm ko ra nhưng trước kia trong SG bán ngaòi chợ trời. Vậy nguồn gốc là ở đâu… Nghe bảo hồi xưa, trong tui máy ông phi công Mỹ trong tui lúc nào cũng có ồng đứng NaH, mỗi khi máy bay bị hạ mà có rơi xuống biển thì có đập vở lọ chứa hòa tan ít nước thế là Hidro sinh ra đủ để bơm căng ống phao cứu sinh , nghe mà khủng thật…Mà ngoài ông NaH còn có khả năng là chất nào ko.Mà tui cũng chưa tiếp xúc với cái thằng này, không biết hiệu quả nó ra sao???

Mình nghĩ cái này là do các em thiêu thân khi cận kề cái chết, mới tiết ra mấy chất gì đó, hy vọng sống được thêm chút nào hay chút ấy. Chính các chất này đóng vai trò như chất hoạt động bề mặt, kéo các phân tử dầu và nước lại gần nhau đây mà. Anh em có biết trong cơ thể mấy con này có chứa gì ko nhỉ ? Thuật ngữ tiếng Anh là Ephemeroptera hoặc mayflies, nhưng mình tìm hoài mà cũng chả thấy gì ? Anh em vào tìm thử xem nhé ! Phải chi có anh sinh hóa nào thì hay quá ! :yeah (

toi nghi nen hoa vao nuoc that nhieu muoi->lam cho dung moi (nuoc ay)phan cuc them, ma dau la chat kem phan cuc(tham chi la ko phan cuc)->no se kho tan vao trong do, chu chat hoat dong be mat gi o day:-D