công thức Fisher

Cho mình hỏi, từ công thức phối cảnh chuyển sang Fisher, có quy định nhóm thế nào nằm dứoi/trên, trái/phải hok? Vì theo mình bít, từ công thức phối cảnh mình có thể nhìn theo nhìu hướg để viết CT Fisher:012:

em muốn tìm một số bài tập phần đồng phân quang học , nếu ai có xin giúp đỡ

ko có quy định vị trí của các nhóm thế bạn à. Như bạn nói,từ một công thức phối cảnh của một chất có thể viết nhiều công thức Fisher mà. Tuy nhiên cần chú ý là không được làm thay đổi cấu hình tuyệt đối của các C* (carbon thủ tính). Muốn như vậy thì trước khi vẽ CT Fisher,bạn cần chuyển CT phối cảnh về cấu trạng che khuất. Việc làm như vậy cũng giúp thỏa mãn được mp qui chiếu theo CT Fisher. Thân!

Có đấy bạn ạ, trong công thức Fisher thì chỉ không bắt buộc vị trí trái - phải thôi, còn trên dứoi, nếu như trong phân tử nhiều Cacbon thì trục thẳng đứng phải là mạch Cacbon và nhóm thế có bậc oxi hóa cao hơn phải ở trên

ko đâu bạn ah, theo mih thi làm như sau: đặt CT phối cảnh sao cho nguyên tử cacbon được chọn nằm trong mặt phẳng tờ giấy,2 nguyên tử hay nhóm nguyên tử ở bên trái và bên phải C* nằm trên mặt phẳng tờ giấy và gần mắt người wan sát.2 nguyên tử hay nhóm nguyên tử phía trên và dưới C* sẻ nằm sau mặt phẳng tờ giấy và xa mắt người wan sát.Chiếu CT phối cảnh đã ở đúng vị trí như vậy xuống mặt phẳng tờ giấy sẽ thu được CT Fisher.

Nếu như có Trường hợp có 1 C* thì từ phối cảnh chuyển sang công thức Fisher thì tùy ý! đối với chất có 2C* thì khác! mặt phẳng phải thuộc C - C