Diêm tiêu - KNO3

Tại sao người ta thường trộn tro bếp với phân dơi để sản xuất diêm tiêu trong kháng chiến

phân dơi có KNO3 :-"

Trong diêm quẹt cũng có,ở đầu mút. chỗ để quẹt có màu đỏ là có Phốt pho,:24h_068:. Coa ai đã tự tạo ra đc quẹt từ những hóa chất có trong phòng thí nghiệm chưa?

đầu diêm chứa KClO3 chứ

uk, đúng, tớ nhầm, sr nha! KClo3 td voi P, :ngu9 (. Ướt j giờ có 2 thứ đó:6:!

cần gì phải ước,2 thứ đó làm dễ ợt mà,P thì cạo từ vỏ diêm,KClO3 thì điện phân KCl 25% ở 60-80 độ C từ vài giờ đến vài ngày

trả lời câu thứ nhất:trong tro bếp chứa nhiều muối kali trong phân dơi có nhiều NH4NO3 nên khi trộn với nhau thì ta dc KNO3 Phương trình phản ứng: K2SO4 + NH4NO3=>KNO3 + (NH4)2SO4 câu thứ 2:không nên làm diêm trong phòng thí nghiêm!vì nó có thể thổi bay bạn đấy!người phát minh ra diêm đã cho bay cả phòng thí nghiệm của ông ây! đây là hình ảnh của KNO3+đường=>cháy dữ dội - YouTube hãy thử làm

:24h_015:Như bạn Deepspace nói thì làm kì công quá, với lại cạo P từ vỏ diêm:batthan (, biết bao giờ mới đc? cạo bao nhiêu bao diêm?:24h_044:Chưa nói đến tạo KClO3 nữa?, điều kiện bình thường á? A, mà truongcong_mdc nói:" người phát minh ra diêm đã cho bay cả phòng thí nghiệm của ông ây!" , cho tớ biết tiểu sử đi, ai vậy? Thú vị thật. Cảm ơn vì video KNO3 + duong! MÌnh thấy hấp dẫn đây’. Mình sẽ thử :chaomung:00::ninja1 (. Bạn tin ko? hi hi hi

muốn có mà ngại khổ thì đừng có làm mà cũng đừng nên ước làm gì chứ

Ko phĩa ngại khổ mà là con đường đi nhanh thôi, dại j mà lao vào ,sao ko nghĩ đến con đường khác đơn giản hơn? Ý tớ chỉ vậy thôi. Dù sao cũng cảm ơn bạn đã nói vậy!:24h_013:

cách đơn giản hơn thì dễ lắm,chôm từ phòng thí nghiệm hay ra cửa hàng hóa chất để mua,khỏi cần ước:24h_050: mà theo mình nghĩ từ “ước” nghĩa là bạn không có khả năng làm cả 2 việc trên phải tưởng tượng và lên đây ca thán,bạn cũng 0 thích tự tạo lấy cho mình,vậy thì tốt nhất bạn đừng nghĩ đến nó nữa,cứ ngồi chơi mà “ước” cái gì khác thôi:24h_050: mình cũng không chắc chắn rằng cái bạn sẽ ước có như trường hợp này hay 0:010:

ko phãi đâu bạn, ước có ở đây là muốn có ngay 2 thứ đo’,để đập Bùm !:24h_072:. Chứ ước j, lên phòng thí nghiêm chôm! hihi. Bạn đung hiểu lầm nha!

hhhhhhhheeeeeeeeelllllllllllooooooo chào cả nhà mình là thành viên mới mình muấn hỏi mua diêm tiêu ở đâu vậy hiện minh đang ở q12 tphcm

trong tro bếp chứa cacbon trong phân dơi có KNO3 còn KClO3 ko biết lấy đâu Pt là: KNO3+KClO3+c-> nhiệt độ cao và ap suất nên ta thây nổ còn sản phẩm minh wên rồi

Tại sao người ta thường trộn tro bếp với phân dơi để sản xuất diêm tiêu trong kháng chiến

trả lời câu thứ nhất:trong tro bếp chứa nhiều muối kali trong phân dơi có nhiều NH4NO3 nên khi trộn với nhau thì ta dc KNO3 Phương trình phản ứng: K2SO4 + NH4NO3=>KNO3 + (NH4)2SO4 câu thứ 2:không nên làm diêm trong phòng thí nghiêm!vì nó có thể thổi bay bạn đấy!người phát minh ra diêm đã cho bay cả phòng thí nghiệm của ông ây! đây là hình ảnh của KNO3+đường=>cháy dữ dội http://www.youtube.com/watch?v=YLE3EZT63fM hãy thử làm

Trong tro bếp có K2CO3, trong phân dơi có nhiều NH4NO3 : K2CO3+NH4NO3–>KNO3+(NH4)2CO3.

Ông Noben chứ ai. Chính sau sự kiện đó ông viết di chúc nhượng hết tài khoàn sau khi chết làm giải Noben ngày nay

các cậu cũng có thể lấy từ phân bón NPK đấy, uh cậu nào biết và đã từng làm quẹt diêm thì giúp mình với

Cái NPK là dạng phân ở dạng thiêu kết, rất khó tách riêng. cái này không ổn tý nào. Còn cái quyẹt diêm, hiếm có phòng thí nghiệm nào lại để P trong phòng.

Hum bữa có bài post về cách làm bom khói cũng kêu kiếm KClO3 ở tiệm phân bón, mình cũng không hiểu kiếm ra sao. Nếu thích chơi diêm thì chôm luôn KMnO4 + H2SO4 đ, quẹt vào đèn cồn cháy đã lắm.

mí a giỏi wá. ai có kclo3 thi bán e ít vs.sắp tới sn px e đang tính làm vài thí nghiện vui mak dễ nek.( tạo ấn tượng chứ ) :-p giúp e vs .e ra mua mak` ngoài tiệm ko bán :frowning: