điều chế O2 bằng điện phân

em thì ko có kinh nghiệm về hóa học nên cần các bro trong diễn đàn giúp. em cần điều chế co2 để cho hồ thủy sinh bằng phuơng pháp thủy phân vì thấy có dụng cụ tạo co2 bằng điện phân bán ngoài cửa hàng nhưng giá hơi chát 500k lận. Ai biết phương pháp nào để chế ra dụng cụ thủy phân để tạo ra CO2 thì chỉ tôi với. cám ơn nhiều

Mình nghĩ cái này phải là điện phân nước tạo O2 chứ. Nguyên tắc điện phân nước thì hết sức đơn giản, chỉ cần cắm 2 điện cực vào dung dịch điện ly (H2SO4 chẳng hạn), và cho dòng điện chạy qua (dùng chỉnh lưu, rectifier để chuyển dòng xoay chiều AC thành dòng 1 chiều DC) là nước sẽ bị điện phân. Tuy nhiên không biết ở đây các bác bán máy này thiết kế như thế nào. Các cao thủ Điện hóa vào cho ý kiến với nhé.

Mình không điện phân nước trược tiếp được à. Mà nếu được thì sẽ sinh ra khi H2 nếu không biết sử lý thì sẽ gây nổ, hơi nguy hiểm.

Hi,

Chủ đề bạn viết là điều chế O2 nhưng trong nội dung thì bạn nói là điều chế CO2? vậy thì cái nào là đúng?

sorry !!tôi sữa lại rồi !! biết là điện phân sẽ ra o2 và h2, nhưng ko biết cách nào để o2 + C đẻ ra co2. Ai biết giúp đở với. Hôm bữa làm đại mấy con cá trong hồ xém chết

Bạn cần oxi hay khí carbonic?

Bạn aqhl đề cập đến việc điện phân sinh ra oxi và hidro. Việc điện phân này chỉ tạo Oxi

Vấn đề của bạn nếu thực sự cần khí Carbonic (tức Dioxit carbon kí hiệu là CO2) để nuôi các lọai thực vật trong nước (hồ thủy sinh) thì mình nghĩ nên mua bình khí CO2 về sục cho hồ là tốt nhất.

Mình cũng không biết lắm về vấn đề này !!! bạn có thể cho biết rõ hơn về câu hỏi không, để các thành viên khác có chuyên môn sâu có thể trả lời cho bạn

Thân