Độ dài liên kết

Cho em hỏi liên kết của Al-Cl ở bên ngoài, liên kế cho nhận, liên kết đơn,liên kết nào dài nhất, ngắn nhất Cho em hỏi thêm nữa là tại sao liên kết cho nhận không hướng về Clo mà lại hướng về nhôm

hix, 4 cái đó như nhau cả, giống như NH4+ dzị, Al còn AO trống chứ Cl còn đâu mà cho nhận, hỏi đố ngừ khác àh

Số liệu thực tế cho biết nó khác nhau đó Hơn nữa Clo sao không có AO trống. Cả phân lớp d của nó chứ có ít đâu. Mà độ âm điện của nó cũng lớn hơn clo mà nhỉ

thì Al nó còn AO trống, Cl còn e độc thân, Al mới có 6e chưa đủ qui tắc bát tử, thêm 1 cặp e tự do của Cl vào AO3p còn trống, dzí lại hợp chất bình thường Al2Cl6 chứ có tạo fức j` đâu mà fải xài tới fân lớp d và Al hết cặp e tự do òy, chừ chỉ nhận để đủ 8e thoai. Độ âm điện của Cl lớn hơn Al thì sao: SO2 thì S cho O, NH4+ thì N cho H, bình thường cả

Ờ thì câu nớ cho Khánh đúng. Thế độ dài liên kết thì sao. Nó khác nhau chứ không phải như nhau đâu

tuy Cl có cả phân lớp d của nó nhưng những orbitan d đó có năng lượng cao nên nó ko thể nhận thêm e đc ví như trường hợp 2 nguyên tử Clo ngoài liên kết xíchma còn có thêm liên kết p ~~> d nữa nhưng tại seo nó chỉ cho 1 liên kết p - d thui mà nó hok cho cả 2 hay 3 hay 4 nguyên nhân của chúng là như vậy đó còn vấn đề liên kết nào dài hơn chắc là do thực nghiệm kiến thức mình còn ít wa nên hok giải thích đc

mà cái này nó tồn tại ở dạng hơi và ở trong dung dịch nó có giống như thế ko nhỉ ( trong dd thì trong sách chỉ vẽ 2 liên kết cho nhận thui chứ ko có những cái vạch đó )