Dung dịch hoa dâm bụt

ngâm vài cánh hoa dâm bụt trong cồn 90 độ trong 3 ngày các bạn sẽ được 1 dung dịch màu vàng dùng để nhận biết axit hoặc bazo nhớ làm thử nhá.:24h_020: axit sẽ làm dung dịch chuyển thành màu hồng còn bazo các bạn thử xem nhá mình cũng chưa thử với bazo lần nào:cuoimim (

nhà em có nghề suốt ngày dùng đến nước lá dâm bụt nhựa nhớt giúp làm trong nước bột ,trắng xanh ,dễ lắng cặn (cặn bột ) còn hoa thì chưa thử bao giờ ,em sẽ thử nhưng mà ngâm trong cồn 90 độ 3 ngày thì chưa đầy vài tiếng cồn bay hết rùi thì ngâm cái gì ,

• Quá trình ngâm thực, động vật trong cồn 90^0 chính là quá trình chiết một số chất từ các vật được ngâm = dung môi cồn, ở đây khi ngâm người ta phải đậy kín chứ bạn. Nếu bạn không dùng cồn thì cũng có thể dùng nước đun sôi chắc khoảng 30 phút là được, dùng nước đó để thấm vào giấy cũng có sự đổi màu.
  • Ngoài hoa Dâm bụt ra bạn cũng có thể dùng hoa Trạng Nguyên, bắp cải Tím thay thế cách dùng cũng tương tự.

cái này mình thử rồi.với acid(lấy ở quả chanh) thì có màu hồng.với base (vôi) thì cho màu xanh lá cây.cô giáo mình bảo dó là thuốc tím.nhưng ko hiểu tai sao lại ra màu xanh lá cây vì bình thường thuoc tím phải chuyen màu xanh da trời cơ:24h_027: