giúp mình học lý thuyết hóa hữu cơ với?!

Mình lúc nào cũng hay quên hoặc hay viết nhầm các pt hóa hữu cơ, chúng rất khó nhớ, mình cố gắng học thuộc cỡ nào cũng chỉ thuộc được sơ sơ chứ không nhiều. mình cũng thử cách viết ra giấy nhưng mà nó làm mình tốn nhiều thời gian quá, không đủ để làm BT thêm. Các bạn ai có bí quyết học lý thuyết môn hóa hiệu quả giúp mình với! Mình cám ơn nhiều! (ko biết post bài này ở đây có đúng ko, có gì mong mọi người thông cảm và giúp đỡ mình nghen)

bạn ui, mình cũng gặp trườg hợp giống bạn v. mình mua cuốn sách chỉ toàn nhữg chuỗi pứ hữu cơ liên wan w nhau ah, mình thấy cũng hiệu wa lắm. ráng nhớ mình làm ko đc nên thử cách đó đó. mình là dân 94, đang học 11H còn bạn, nick là dangtrinhlvl!!!

Mình cũng giống bạn, cũng ngán hóa hữu cơ lắm. Tuy nhiên trong chương trình thì cũng đã phân ra từng loại hợp chất nên mình nghĩ cứ hiểu rõ bản chất một phương trình thì vẫn có thể suy ra các phương trình khác được (ankan, anken, ankin,…), rồi thứ hai là học thuộc những phương trình thực sự quan trọng và có ích cho việc thi cử sau này. Còn riêng mình thì mình học theo cách này (nói ra thì cũng thấy hơi ác), đó là viết năm phản ứng vào một tờ giấy, trong một ngày nhất định phải thuộc được, và ngày cuối tuần thì ôn lại 5*7=35 phản ứng. Hihi, mình không chắc ý kiến của mình sẽ giúp nhiều cho bạn nhưng chút ít cũng được. Chúc bạn học tốt!!!

Mình thấy Hoá hữu cơ hay hơn vô cơ, với lại mình thấy hữu cơ trong đề thi đại học nhiều hơn vô cơ thì phải, nên mình tập trung hữu cơ nhiều hơn:24h_065::24h_065:

cám ơn mấy bạn nhiều nha! Mình sẽ thử cách của mấy bạn. :24h_048: