Hóa lớp 10

ah mà còn tính mất màu của SO2 mình kiếm chỉ thấy có dd Br2, KMnO4, với cánh hoa thui

hihimấy hôm nay học về tốc độ phản ứng, đc bít nhiu cái hay lém, nếu có bạn nào bít thêm ji thì đóng góp nha khi phản ứng làm sao để nhận biết đuợc nồng độ các chất nè? đối với công nghệ cao nguời ta sẽ sử dụng máy so màu, đổ hóa chấ vào ống chỉnh thời gian, vd chỉnh 0.1s thì cứ 0.1s nó sẽ dùng tia lade để xác định nồng độ, máy này có đặc điểm là chính xác cao bởi tia lade có thể nhận bit` sự thay đổi màu mà mắt thuờng ko nhận thấy đc

Mấy người ở trên đã giải thích hết rùi mình chỉ góp ý thêm cho bạn đẽ hiểu, Acid có tính háo nước vì acid H2SO4 là một axit có khả năng hút ẩm cao. khi nó gặp nước sẽ dễ dàng hấp thụ nước lắm. đó là nguyên nhân nước bị thất thoát, còn cho acid nhiều hơn vì ở đây acid là chất xúc tác nên nó luôn dư ra bạn ah:24h_122:

Đọc câu trả lời của bạn mình có vài điều băn khoăn. Màu đỏ: Bạn dùng 2 cụm từ cùng nghĩa để giải thích lẫn nhau xem ra không ổn rồi :nguong ( Màu xanh: Bạn có đi nhầm vấn đề không nhỉ (sau trả lời thì bạn trích dẫn câu hỏi nhé)? Axit xúc tác cho phản ứng nào vậy? Mà tại sao có chuyện cứ xúc tác thì dư? Vì theo mình biết thì xúc tác không thất thoát sau phản ứng, hơn thế người ta thường dùng 1 lượng rất nhỏ xúc tác thôi :nguong ( Làm ơn check lại bài và giải quyết vài thắc mắc của mình nhé :busua(

eeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee gặp chuyện gấp rùi đối với thí nghiệm giữa nước chanh và giấy Ta phải hơ giấy lên nhiệt hay để ra ánh sáng, cung cấp cho nó nhiệt thì sẽ thấy tờ giấy có màu nâu xuất hiện Vậy nhiệt ở đây là chất tham gia phản ứng hay đơn giản chỉ là làm tăng tốc độ phản ứng Nhưng rõ ràng nếu ko cung cấp nhiệt thì sẽ ko thấy phản ứng gì hết Còn nữa chanh là axit lactic C6H12O6, còn giấy là xenluloz HO-CH2-CH2-COOH vậy thì sinh ra CO2 và nuớc chứ, trong khi màu nâu là của cacbon mà

trong đề bài nếu thấy cho H2SO4 mà ko nói gì thì đó là loãng còn nếu đề cho đ,n thì đặc cô tui nói zậy đó