Hoa râm bụt

Chào mọi người, em đang phải viết báo cáo về cây râm bụt và chiết suất từ hoa râm bụt làm chất chỉ thị. Ai có link nào về vấn đề này cho em xin với nhé, lần đầu làm về cái này nên bỡ ngỡ quá :24h_115: Em cám ơn

Bo tham khảo 2 link sau thử heng ^.^ Nếu chưa đạt yêu cầu thì Bo search với keyword: “hoa dâm bụt” hay “Rose Mallow” thử :mohoi ( Hy vọng sẽ hữu ích với Bo. Chúc Bo viết báo cáo tốt. Thân ái

Có thể tìm giùm em 1 cái cụ thể hơn về cách tiến hành hoặc kết quả thí nghiệm của việc làm chất chỉ thị từ hoa râm bụt không. Em đang search nhưng hơi mắc phần này Với cả cái quan trọng nhất là em chưa tìm đc chất nào trong hoa râm bụt đóng vai trò trong việc tạo chất chỉ thị ở đây ( có thể là 1 hỗn hợp chất) :ngungay (

http://www.khoahoc.net/baivo/chuhuutin/280607-hoadambut.htm Trong bài này các tác giả có đề cập tới các flavonoid và số sắc tố có trong các loại Hoa dâm bụt. Hy vọng bạn sẽ tìm được chất bạn cần làm chỉ thị trong đó. Theo suy đoán của mình thì rất có thể là dùng cyanidin. Bạn cũng có thể tham khảo thêm tại các tài liệu bên dưới bài báo.

Hoa râm bụt thuộc dòng Hibiscus bao gồm khoảng 220 loài: Phần lớn các chất được tìm thấy trong các loài hoa này là: phenolic, triterpene derivatives, phytosteroids etc. Vi dụ nhé: Trong loài Hibiscus syriacus L một số chất được tìm thấy gồm: canthin-6-one;hibiscuside ((+)-pinoresinol 4-O-[b-glucopyranosyl(1–2)-a-rhamnoside; feruloyltyramines;600 -O-acetyldaidzin, 600 -O-acetyl-genistin and 3-hydroxydaidzein etc

bạn có thể tham khảo trên mạng một số tài liêu rất hay ví dụ: Maganha et al. 2010, Food Chemistry 118:1-10. Pharmacological evidences for the extracts and secondary metabolites from plants of the genus Hibiscus. Trong bài này tác giả để cập tới những hợp chất và tinh chất thứ cấp được tìm thấy trong các loài cây này, và cũng như một số hoạt tính sinh học của chúng chúc bạn thành công