Hỏi về thuốc tím

Trong gói thuốc tẩy thâm kim gồm một bịt thuốc tím là KMnO4 và một bịt màu trắng dùng để tẩy hết thuốc tím và chất bẩn gây thâm kim làm trắng quần áo. em muốn hỏi là bịt thuốc màu trắng ấy là chất j? Công thức hóa học như thế nào? Thasks nha!

Viết cho nó đúng với văn phạm Việt Nam đi, chả hiểu bạn viết gì nữa.

Bot mau trang do la bot chua, em tim hieu ve cong thuc bot chua xem, khong tin em nem thu co vi chua

đề nghị viết tiếng việt có dấu nếu mà mình không đọc nhầm thì bạn kêu là nếm thử có vị chua phai không eccccccccccccc hóa chất mà nếm thử

Cái bột trắng đấy là axit oxalic (H2C2O4) dùng để khử màu dư của KMnO4

anh em cho mình hỏi trong mấy bì thức ăn có mấy cái bì hút ẩm, vậy thành phần chính của nó có phải là CaO không ?

Hút ẩm thì tùy em,có thể là CaO,CaCl2,SiO2,… khan,tùy theo họ dùng cái gì thôi !!!

Sai rồi, gói chống ẩm cho thực phẩm là soda Na2CO3

Thầy em dạy có cái vẫn được làm bằng SiO2 tinh khiết mà anh !!!

Nếu bạn thấy đó là dạng viên tròn nhỏ màu trắng trong hay hơi phớt hồng nhẹ thì đó là silicagel (SiO2). Silicagel có dạng SiO2.nH2O có giá khá rẻ chỉ dưới 20000VND/kg nên khá thông dụng.

Các chất như CaCl2 có tính hút ẩm rất mạnh và bị chảy rữa ra khi hút ẩm nhiều nên mình không nghĩ được dùng trong thực phẩm.

Natri bicarbonate thì mình không rõ có được dùng làm hút ẩm hay không nhưng là một phụ gia thực phẩm phổ biến và cũng có tính hút ẩm và rất dễ tan trong nước.