Khắc phục 1 số vấn đề đo As bằng GF-AAS

Mình tiến hành đo As bằng GF-AAS trên máy shimazu 6300, có vài vấn đề muốn các bạn giải đáp giùm, chủ yếu về việc dựng đường chuẩn

• Pha chuẩn 1, 2, 4, 10. 20 ppb, trong HNO3 2%
  • Tiến hành đo chuẩn set nhiệt độ là 600, 2200, blance HNO3 2% thì kết quả rất k ổn định ở nồng độ thấp, nhưng 10, 20 ppb thì kết quả tương đối tốt
  • Bạn nên kiểm tra lại các thông số của máy và dung dịch chuẩn As bạn đang dùng.tốt nhất bạn nên chạy Pb hoặc Cd xem thử tín hiệu có giống với các lần trước không.nếu các bước trên ok bạn tiếp tục kiểm tra tín hiệu đèn HCL,nếu có thể bạn nên đổi đèn,vị trí đèn và cả ống graphit.bạn nên chạy chuẩn từ nồng độ 5ppb trở lên.
  • Tôi khuyên bạn chạy AS bằng HG trên hệ thống HVG của Shimadzu.
  • Bạn làm thử có gì sẽ thảo luận sau.
  • Vài ý kiến cá nhân

Đúng là chuẩn pải từ 5ppb trở lên thì RSD mới chấp nhận đc, vì GF AAS dùng tương đối nhiều, lại đơn giản nên cố gắng sử dụng, còn HVG thì cho kết quả tất nhiên là tốt hơn rồi Đối với Pd, Cd… máy hiện nay vẫn cho kết quả tốt, chỉ có As có lẽ độ nhạy chạy bằng GF AAS k được như những kim loại kia. Rất cảm ơn bạn

[QUOTE=nomoney0o0;68728]Mình tiến hành đo As bằng GF-AAS trên máy shimazu 6300, có vài vấn đề muốn các bạn giải đáp giùm, chủ yếu về việc dựng đường chuẩn

• Pha chuẩn 1, 2, 4, 10. 20 ppb, trong HNO3 2%
  • Tiến hành đo chuẩn set nhiệt độ là 600, 2200, blance HNO3 2% thì kết quả rất k ổn định ở nồng độ thấp, nhưng 10, 20 ppb thì kết quả tương đối tốt[/QUOCTE]

Chào bạn!

Theo mình biết, đo As bằng GF-AAS bị nhiễu nền. Để cho kết quả ổn định thì nên pha mẫu và chuẩn trong dung dịch Ni(NO3)2 0.5% /dd HNO3 1%.Bạn thử xem, mình thấy kết quả cũng Ok lắm!!

bạn có thể cho mình biết là vs dung dịch nền như vậy thì đo chuẩn vs nồng độ bao nhiêu vẫn cho kết quả tốt