Las, có phải là chất làm đặc trong xà phòng???

Các bạn cho mình hỏi một vấn đề nho nhỏ thôi. Tình cở mình nghe lỏm câu chuyện của thầy giáo thấy có nói về chất làm đặc cho xà phòng, chất đó có tên là LAS, mà mình thử tìm hiểu trên net thì không thấy nhiều thông tin lắm về điều này. Nên có mong muốn hi vọng mọi người giải đáp thắc mắc giúp. LAS là gì? Thành phần hóa học của nó có những thứ j trong đó??? Ứng dụng của nó để làm j??? Cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người.:24h_030:

Chất làm đặc cho xà phòng không phải là LAS bạn a. Mà LAS là 1 chất hoạt động bề mặt dùng để làm các sản phẩm tẩy rửa như nước rửa chén, bột giặt…

nếu mình nhớ ko nhầm nó là light aren sunfonic là hợp chất của vòng benzen với acid H2SO4 có thể mạch từ C6-9 ít giài hơn nắm. nói chung ứng dụng của anh chàng này chủ yếu là vào tẩy Rửa. thằng NÀY có mầu nâu xẫm , và độ nhớt khá cao trông lúc đâu hơi hơi giống dầu thô luôn. khẳng định ngay LAS ko liên quan gì tới khả năng làm đặc của các chất tẩy rửa còn cái nằm đặc này là gì thì tuỳ vào loại hợp chất bạn muốn điều chế . đến đây chắc là sẽ có cao nhân khác giỏi hơn giúp bạn hì.

LAS = LABS : linear alkyl benzen sulfonic acid

Cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn, tui đã hiểu được phần nào. Có lẽ do hiểu sai tính năng cảu LAS cũng như chưa biết thành phần nên khó khăn trong việc tìm kiếm tài liệu. Nếu có bạn nào hiểu vấn đề nhiều hơn xin nhờ cậy vậy.

Em search các topic về nước rửa chén trong chemvn có nói rất nhiều về LAS. Trong bột giặt, nước rửa chén bát… thì chất hoạt động bề mặt chủ lực vẫn là LAS thôi.

nếu bạn muốn mình có thể trao đổi cùng bạn về LAS như cách tạo gia cách định tính các thì nghiệm cơ bạn , vì mình cũng có thời gian thực tập về cái này co biết đôi chút.

Bạn ghé qua phần “Applied chemistry” trong forum này, tìm phần Nước Rửa Chén. Các bạn nói rất nhiều về LAS - chất hoạt động bề mặt. Nếu chịu khó ngồi đọc, bảo đảm bạn sẽ học hỏi được rất rất nhiều đó…

Mình đang tìm hiểu về đề tài Công nghệ sản xuất LAS mà thấy khó tìm quá.Chỉ tìm thấy thành phần tính chất cơ bản của LAS trong công nghệ các chất tẩy rửa thôi.bạn nào có kinh nghiệm hay tài liệu gì về phần này thì giúp đỡ mình với.Mình cảm ơn rất nhiều.Thân chào.

to binhnuti8x: hê bạn đặt vấn đề đi ta cùng giải quyết bạn đang mắc chỗ nào và quan tâm tới yếu tố nào?

Mình cần tìm hiểu về quy trình sản xuất LAS,không biết người ta sử dụng công nghệ ,máy móc như thế nào để tổng hợp.Nếu có tài liệu tiếng Anh cũng được,mình sẽ chịu khó dịch.Có ai wan tâm về vấn đề này không,thảo luận nhé.

vậy mình giới thiệu sơ cái mình biết nhé. tại nhà máy ptn họ dùng công nghệnhật bạn của misanmitsu và jaica đấy là nhưng công ty khá nổi tiếng theo mình biết.nguyên liệu nhập từ ả rập . thiết vbị đốt lưư huỳnh nhập từ mỹ . thiết bị tạo hơi nước thì dùng đốt dầu ngoài thôi. thiết bị sunfo cái này khó nói phải nóinhiều năm. thiết bị ổn định nguyên bản là hai tháp nhưng họ làm tới ba tháp mìnhcũng chưa hiểu tại sao hì. thiết bị hấp thụ zeolit cái này mình đang quên vai trò hì.tháp lọc tĩnh điên cái nàyko khó . thiết bị trung hoà còn đơn giản hơn.nói chung cũng ko kho nắm bắt chỉ có điều điềukhiển của họ là trương trình của mỹ mình ko hiẻu năm, thiét bị đo dòng dùng sensỏ thôi. cũng có thể dùng thiết bị tách dòng hay đếm giọt (quên tên hi). cuối cùng là bơm hình như có ban loại tuỳ vị tri svà mục địch .nhưng nói đên bơm trong nhà máy luon nhơ ba yếu tố nhé. lưu lưọng , loại lưu chất , đo nhớt chấm hết.

Bạn có tài liệu gì về mấy quá trình đó không? Share cho mình với.địa chỉ mail của mình là huybinhmt88@yahoo.com .

mìnhko có tài liệu online mà cũng về đó lâu rồi nhớ ko kỹ năm nhưng bạn cứ tìm hiểu có gi thắc mắc cứ hỏi chỉ sợ ko biết biết mình giúp liền.

Mấy cái này cũng như bí mật công ty rồi.cũng khó tìm ra.Mình cũng cảm ơn bạn nhiều lắm.Để mình hỏi thêm cái bạn tron diễn đàn xem có ai có tài liệu gì không.

nói thật nói là bí mật cho oai ( thông cảm mình nói thiêt) nhưng có đếc gì đâu mà quan trọng thế . điều khiẻn thì khó chút chút chứ quá trình thì mình thất thường tuy thiết bị hiện đại nhưng cũng chỉ là cái máy thôi mà mình nói luôn trong tháp sồn hoá người ta dùng dòng ngược chiều với thiết bị nói đồng chục dung dịch acid đi trên bề mặt tấm phía trong từ trên xuống còn khí sunfo đi từ dưới lên sản phẩm được kiểm tra ngay sau đó tháp ổn định đượckhuấy đảo bằng bơm màng khí lỏng , tháp chung hoà là tháp rỗng , khí thải được làm sạch bằng bẫy khi chimpley. thiết bị tách khí lỏng thì là tháp rỗng có mộttấm điện cực , dòngkhí sunfo sau khi qua buồng đất được cho làm mát bằng dòng nước giàn mưa và cả khôngkhí nữa . sau đó vào tháp (ko nhớ tên ) rồi đi qua thiết bị hấp phụ zeolit cái này đị kỳ ba tuần đổi một lần sáu tháng tháy một lần thôi. không khi thì co một bơm khí riêng . mình thấy cũng chỉ có thế thôi mà có gì cao siêu đâu mà phải quan trọng thế?(xin nỗi nếu chạm tới bạn ). vãn là một câu HÃY HỎI NẾU BẠN KO RÕ . mình có thể nói về kiểm tra chất lượng của nó cũng ko khó khăn mấy. nêu bạn chưa từng làm vè nó thì bấy nhiêu đó là qua đủ dùng rồi.

Mình xin lỗi vì đã làm phiền bạn quá.Tại mình chưa từng thấy mấy thiết bị này bao giờ ,mình còn học trong trường ,chưa đi làm qua thực tế bao giờ nên khó hình dung.Mình sẽ cố gắng tìm kiếm thêm rồi sẽ hỏi bạn.Bạn cho mình địa chỉ email nha.Cảm ơn bạn nhiều.

bài này em sẽ tự xóa sau nêu bạn còn tiếp tục quan tâm mà chưa tự giải đáp được hoặc còn mắc chỗ nào thì nhắn lại nhé . tấm thứ ba tuân sau mình có thể nói toàn bộ những gì mình biết . hic hôm nay mơi kịp đọc laị nhưng khá giải không thể ngồi đánh lại cho bạn được .