Lớp mạ Niken sẽ cho màu gì trên bề mặt cần mạ?

:24h_080:Các bác cho em hỏi bản chất lớp mạ niken sẽ cho ta màu gì trên bề mặt vật cần mạ ? Em có thể mạ niken theo một quy trình như thế nào ah? cảm ơn các bác nhiều lắm!

Ngoài lớp mạ Niken ra em có thể mạ một số kim loại khác lên bề mặt nhôm hợp kim mà vẫn cho ta lớp mạ màu trắng sáng gần tương tự màu nhôm được ko ah? Cảm ơn các bác nhiều lắm! Thanks

Hi trtrtr,

Mục đích bạn mạ Nickel lên nhôm là gì vậy ?

Màu của vật được mạ sẽ là màu kim loại mạ lên vật đó, mạ Nicken thì sẽ là màu trắng bạc. [LEFT] Điều kiện mạ thì bạn tham khảo ở [b]đây[/b]. Các kim loại khác có thể mạ cho bề mặt trắng sáng như: Cr, Ti và Ag.

thân:hutthuoc( [/LEFT]

Thank bạn nhiều lắm! Mình đang làm sản xuất đồ gia dụng bằng vật liệu NHÔM HỢP KIM. Sau khi thành phẩm mình cho tẩy trắng theo quy trình: SÚT (NAOH) —>> H2SO4 —>> A XÍT CRÔMIC ( dạng vẩy màu đỏ thẫm) . Sau khi sử lý song thì sản phẩm có màu trắng sáng rất đẹp, nhưng tình trạng trắng sáng đó chỉ tồn tại trong 1 tuần. Sau 1 tuần thì có xuất hiện những vệt đen (giống như là bị hoen gỉ bởi thành phần hợp kim của nhôm ấy). Nhìn rất gây phản cảm cho người tiêu dùng. Mình đang tìm cách khắc phục hiện tượng này bằng cách phủ lên bề mặt sản phẩm một lớp mạ kim loại nào đó để bảo vệ bề mặt sản phẩm chống hiện tượng bị ô xi hóa như mình vừa nói ở trên. Những thông tin bạn vừa cung cấp có thể giúp mình rất nhiều. Cảm ơn bạn nhiều lắm! Theo bạn ngoài biện pháp mạ kim loại lên bề mặt hợp kim nhôm ra thì còn có cách sử lý nào khác để khắc phục hiện tượng bị hoen ố để giữ cho sản phẩm được trắng sáng trong thời gian dài ko? Thank bạn nhiều lắm!

[RIGHT]Chú ý lỗi chính tả [/RIGHT]

Chào trtrtr,

Bạn xem xét những câu hỏi sau để tìm ra vấn đề của bạn nhé.

Thành phần hợp kim của bạn đang sử dụng, nhôm với kim loại gì nữa ?

Ở quy trình tẩy trắng, dùng NaOH để loại bỏ lớp oxid nhôm, dùng H2SO4 để trung hòa. Tại sao lại dùng acid Cromic để tẩy trắng nữa ?

Có phải dùng acid Cromic để mạ Crom lên bề mặt vật liệu ?

Nếu là mạ Crom bằng dung dịch acid Cromic thì nồng độ của CrO3 tương ứng là như thế nào ?

Điện thế mạ crom là bao nhiêu ?

Để làm cho bề mặt vật liệu kim loại (dùng trong vật liệu gia dụng) sáng trong thời gian dài thì biện pháp mạ là tốt nhất.

thân ái.:doctor (

Chào bạn! Rất cảm ơn bạn đã quan tâm đến vấn đề của mình!

Mình nhập nhôm (dạng dây cuộn) từ một cơ sở sản xuất khác. Mình có hỏi và bản thân họ cũng ko nắm được nhiều. Họ chỉ cho biết là có dùng BỘT KẼM ( chất bột mầu xanh) và có cả muối ăn trong quá trình nấu nhôm. còn có một lượng ít các thứ khác nhưng họ ko nắm được
Khi lấy NAM CHÂM để gần nhôm thì có hiện tượng hút nhẹ nên họ phỏng đoán là có chứa một ít sắt. Mọi thông tin về thành phần hợp kim mình nắm dược chỉ co vậy.

Còn về thùng acid cromic( dạng vẩy màu đỏ thẫm pha với nước) thì mình chỉ nhúng hóa học thôi chứ ko dùng đến dòng điện

Mình trình bày cụ thể quy trình tẩy trắng nhôm và các hiện tượng sảy ra cho bạn hình dung nhé
  • Trước tiên mình nhúng vào thùng naoh, khi vớt ra thì trên bề mặt nhôm chuyển sang màu đen bóng ( giống hệt như màu đen của than củi để nguội vậy), rồi dội sạch bằng nước
  • Sau đó mình nhúng vào acid h2so4 ( pha loãng với nước) khi vớt ra thì màu đen trên bề mặt nhôm mờ đi 50%. dội sạch bằng nước
  • Sau cùng mình nhúng vào thùng acid cromic (dạng vảy màu đỏ thẫm) sau khi vớt ra và dội sạch bằng nước thì nhôm trỏ nên trắng sáng hoàn toàn

Toàn bộ quy trình tẩy trắng nhôm của minh chỉ co vậy. Vì mình vừa mới tiếp nhận phân xưởng sản xuất trong khi hiểu biết của mình về hóa học còn hạn chế nên rất hi vọng nhận được sự giúp đỡ từ phía các bạn.!

Bạn giúp minh nhé. Thank!