Máy TOC

Xin cho hỏi các thấy cùng các huynh đệ: Nhà mình có ai đã từng tìm hiểu về máy TOC hoặc có link nào về máy này giúp tôi được ko? :vanxin(:vanxin(

Chào bạn Kiều Cao Tiến, Về máy TOC (Total Organic Carbon) có khá nhiều loại. Mình từng làm về loại TOC online (sử dụng trong hệ thống nước tinh khiết cho nhà máy dược phẩm, bán dẫn…). Nôm na đo TOC để xác định tổng lượng hàm lượng chất hữu cơ có trong nước. (Chất vô cơ xác định bằng đo độ dẫn - Conductivity), còn chất hữu cơ đo qua TOC. Có 2 loại nguyên lý hoạt động của đo TOC, tuy nhiên cốt lõi vẫn quy về đo độ dẫn. Cảm biến máy TOC online bao gồm 2 cảm biến đo độ dẫn, cảm biến 1, sau đó dung dịch đi qua 1 ống xoắn thạch anh và bên trong ông này đặt 1 đèn UV. Đèn UV này có tác dụng đốt cháy các hợp chất hữu cơ ra CO2 và H2O. CO2 trong nước sẽ điện ly thành HCO3- và H+. Cảm biến đo độ dẫn thứ 2 có tác dụng đo lượng ion này. Sau đó so sánh hai giá trị độ dẫn của cảm biến độ dẫn 1 và 2 sẽ quy ra giá trị TOC. Ngoài ra, còn 1 loại máy đo TOC khác, hoạt động không liên tục. Mẫu được lấy ra, đo độ dẫn, cho vào lò nung đốt cháy các hợp chất hữu cơ (dùng khí trơ bảo vệ), sau đó làm nguội và đo lại độ dẫn. Bạn cần trao đổi thêm, trao đổi với mình qua nvphuong.hut@gmail.com. Mình hy vọng giúp ích bạn ít nhiểu!

Hi , Minh đã nhập về Việt Nam 3 máy TOC và kỹ sư của bên mình đã vận hành nó nên cũng có chút kinh nghiệm trong linh vực này , không biết bạn muốn sử dụng nó với mục đích gì

nhưng nếu cần thông tin xin vui lòng liên lạc với mình nhé

Mr. Nguyen Huu Nhat - Sales Manager Viet Instrument JSC., Address : 282/ 41 Bui Huu Nghia St ., Ward 2 , Binh Thanh Dist., HCMC Email : vietinstrument@vnn.vn Tel : +84.8.22154561 - Fax : + 84.8.35107658 HP: + 84.909470840 www.vietinstrument.vn Skype : nguyen.huu.nhat

Tks anh Nhật! Tôi muốn dùng nó để phân tích hàm lượng tổng N trong nước thay thế phương pháp Digesdalh anh có thể giúp được ko ạ?

Hi bạn,

Bạn có thể xem file đính kèm để có thể chọn được một phương pháp phân tích Total Nitrogen thích hợp. Vì mỗi phương pháp có ưu và nhược điểm của nó.

Chúc mọi người sức khỏe!

TYNL

Cám ơn bạn rất nhiều^^ Hy vọng sau này được bạn giúp đỡ nhiều hơn nếu có thể! All the best to u!