Một số bài thơ vui về Hóa Học (st)

Hóa học là gì?

Là hoá học nghĩa là chai với lọ Là bình to bình nhỏ… đủ thứ bình Là ống dài , ống ngắn xếp linh tinh Là ống nghiệm , bình cầu xếp bên nhau như hình với bóng * Là Hoá học nghĩa là làm phản ứng cho bay hơi , ngưng tụ , thăng hoa Nào là đun , gạn, lọc , trung hoà Ôxi hóa , chuẩn độ , kết tủa * Nhà Hoá học là chấp nhận “đau khổ” Đứng run chân , tay mỏi lắc , mắt mờ Nhưng tìm ra được triệu chất bất ngờ Khiến cuộc đời nghiêng mình bên Hoá học.

Bài ca hoá trị

Kali (K), iốt (I) , hidrô (H) Natri (Na) với bạc (Ag) , clo (Cl) một loài Là hoá trị ( I ) hỡi ai Nhớ ghi cho kỹ khỏi hoài phân vân Magiê (Mg) , kẽm (Zn) với thuỷ ngân (Hg) Ôxi (O) , đồng(Cu), thiếc (Sn) thêm phần bari (Ba) Cuối cùng thêm chữ canxi (Ca) Hoá trị II nhớ có gì khó khăn ! Này nhôm (Al) hoá trị III lần In sâu trí nhớ khi cần có ngay Cácbon (C) ,silic(Si) này đây Có hoá trị IV không ngày nào quên Sắt (Fe) kia lắm lúc hay phiền II , III nhớ liền nhau thôi Lại gặp nitơ (N) khổ rồi I , II , III , IV khi thời lên V Lưu huỳnh ( S) lắm lúc chơi khăm Xuống II lên IV khi nằm thứ IV Phốt pho (P) nói đến không dư Có ai hỏi đến ,thì ừ rằng V Em ơi cố gắng học chăm Bài ca hoá trị suốt năm cần dùng.

Hidro (H) cùng với liti (Li) Natri (Na) cùng với kali (K) chẳng rời Ngoài ra còn bạc (Ag) sáng ngời Chỉ mang hoá trị I thôi chớ nhầm Riêng đồng (Cu) cùng với thuỷ ngân (Hg) Thường II ít I chớ phân vân gì Đổi thay II , IV là chì (Pb) Điển hình hoá trị của chì là II Bao giờ cùng hoá trị II Là ôxi (O) , kẽm(Zn) chẳng sai chút gì Ngoài ra còn có canxi (Ca) Magiê (Mg) cùng với bari (Ba) một nhà Bo (B) , nhôm (Al) thì hóa trị III Cácbon (C) silic (Si) thiếc (Sn) là IV thôi Thế nhưng phải nói thêm lời Hóa trị II vẫn là nơi đi về Sắt (Fe) II toan tính bộn bề Không bền nên dễ biến liền sắt III Phốtpho III ít gặp mà Photpho V chính người ta gặp nhiều Nitơ (N) hoá trị bao nhiêu ? I , II, III , IV phần nhiều tới V Lưu huynh lắm lúc chơi khăm Khi II lúc IV , VI tăng tột cùng Clo Iot lung tung II III V VII thường thì I thôi Mangan rắc rối nhất đời Đổi từ I đến VII thời mới yên Hoá trị II dùng rất nhiều Hoá trị VII cũng được yêu hay cần Bài ca hoá trị thuộc lòng Viết thông công thức đề phòng lãng quên Học hành cố gắng cần chuyên Siêng ôn chăm luyện tất nhiên nhớ nhiều

Hữu cơ vô lường ai biết được Ankan nối đơn ngỡ dễ ăn Phản ứng quy tắc ai biết trước Thì nắm trong tay chẳng khó khăn.

Anken nối đôi lại thêm en Em nhìn em tưởng khó thật đấy Hóa ra đơn giản như ăn kem Vì có họ hàng bác ankan.

Cũng brom cũng clo cộng rồi thế Nửa đêm tỉnh giấc đòi cracking Oxi bốc cháy thì có thể Duy trì sự sống cho đôi mình.

Đien, trien cả poli Nghe gần gần giống tiền Việt Nam Hóa ra mọi chất bé tí ti Phút chốc bay lượn xung quanh ta.

Hidrocacbon lại còn thơm Anhkan lạ chưa lái xyclo OH vừa rượu vừa ancol Hidrocacbon lại còn no.

Danh pháp anh ơi đừng hỏi nữa Đau đầu lâu lâu hoá điên điên Học lâu lại khóai dãy đồng đẳng Đồng phân bí quyết học thật siêng.

Khi tôi nói em đừng " phản ứng " Hãy ngồi nghe “khái niệm” tình tôi Trái tim nầy dù “điện giải” thành hai Tôi cũng sẽ vì em làm “thí nghiệm”

Sắc đẹp em như một " giây dẫn điện " Vì đó là " đặc tính" tự ngàn xưa Một nụ cười" công dụng " của em ư ? Hay " nguyên tắc " giết người qua khoé mắt

Theo " định luật " của tình tôi " đậm đặc " Kẻ si tình bị " điều chế " nơi em Một cuộc đời son trẻ phải lên men Bởi " nồng độ" ái tình không hạn chế

Tôi yêu em không cùng " hoá trị " Biết lấy gì do " thể tích " sầu thương Em đã làm "tỏa nhiệt " trái tim hoang Và " trọng lượng " đã mấy lần co giãn

Tôi đau khổ tim tôi vì nứt rạn Nên vội thay " cường độ" của tình yêu Giải thích rồi nhưng em vẫn làm kiêu Không phát biểu 1 đôi lời " cảm ứng"

Tôi buồn chán nhưng bị em " tác dụng " Vì tương tư là" trạng thái thiên nhiên " Nếu không tin em "khảo sát " mà xem Rồi sẽ thấy tôi " cân bằng " lời nói

Tôi sống với 1 tình yêu " tuyệt đối" Lòng nát tan như " tia sáng phân kỳ" Tôi thầm mong "hội tụ " một ngày kia Và chẳng muốn đặt tình nơi " vô cực "

Tôi yêu em chẳng kể gì quy ước Không kể gì " áp lực" của riêng ai Nụ cười mà em " phóng phích " trên môi Mềm rạo rực như là đang " xuất hiện"

Phải chăng tôi đi ngược chiều dòng điện Quá vội vàng nên “quy tắc " không dùng Tìm hơi say bao " nhiệt độ” nhớ nhung Trong giây phút đã tan vào " không khí"

Niềm sầu tủi " bốc hơi" lên thành lệ Nhưng càng thương " điện trở" càng gia tăng Có nhiều đêm “ão ảnh” của giai nhân Đã “Phản chiếu” qua giấc mơ êm ái

Khi tỉnh dậy thấy hồn như " điện giải" Đang lạc về " tiêu điểm" tận hư vô Có khi buồn " phân tích " lệ thành mưa Mong "tổng hợp " tình yên vào lòng đất

Cuối dâng em 1 tình yêu " nguyên chất " Tôi thật tình không" phóng đại" thêm đâu Quá si mê tôi " tích tụ " từ lâu Một" dung dịch " chứa rất nhiều vàng bạc

Tôi " đơn chất" em ơi đừng lãnh đạm Xin em về " điều chỉnh" hộ con tim Tôi dành riêng 1 “vị trí” cho em Cao sang nhất "Trong Tình Yêu Lý Hoá " .

Nếu em là axit Anh xin làm bazo

Để tình yêu bất ngờ Mãi trung hòa ko kịp Em thích làm axit Có vị chát vị chua Như hương vị tình yêu Ko ngọt ngào đằm thắm

Tính cách em quái lắm Đâu chỉ một proton Em cứ chạy lông nhông Tìm đến OH khác

Anh phải dùng xúc tác Mới tách được em ra Để dắt em về nhà Xin lời bình hai họ

Em biến quỳ thành đỏ Anh biến quỳ thành xanh Hai chúng ta làm lành Tình yêu ta sáng mãi

THƠ TÌNH HÓA HỌC Anh ngỏ ý xin em đừng phản ứng Hãy vui lòng cho tác dụng vào tim Anh yêu em như axit yêu kiềm Nếu hóa trị II ta cùng tương đối Anh biết em trong phương tình hóa học Và quen em trong phản ứng cân bằng Từ phương trình oxi hóa mangan Tình hai đứa hòa trong dung dịch Em chuẩn độ tình anh bằng axit Từng giọt lắng nhỏ vào trong tim Điểm dừng khi tình anh thay đổi Bỏ lại em trong dung dịc thắm làn môi Em là oxi rỉ xét đời anh Đừng trách em sao tâm hồn phù thủy Bởi hóa học biến đổi khôn lường Tình trong em còn mãi vấn vương Dẫu có lúc em thay đổi nhanh như phản ứng trung hòa Dẫu có lúc đầu em nóng như phản ứng tỏa nhiệt Và những khi bản thân em như nước gặp axit đậm Là những khi anh như tra tấn bởi bazơ Tại lúc này như có TNT một mớ Cứ đùng đùng khói bốc cả hai bên Mà anh dây đỏ như phenolphatalein gặp xút Chỉ bởi rằng tay trái cứ như trên Nhưng anh vẫn yêu em tha thiết Mặn mà như muối bền chặt như vôi Rất ngọt ngào như đường saccarozo Lấp lánh như những viên kim cương Nồng nàn như oxi với hiđro Có một thời ai say mê học hóa Axit cộng Bazơ là phản ứng trung hòa Muối Cộng nước là phản ứng cháy nổ Tái hợp thành valentine đầy hoa Xúc tác Noel ta sẽ thấy quà Thêm sinh nhật thì chất N vừa đủ Ánh sáng khuếch tán hỗn hợp mau tan Rồi Một hôm ai hí hoáng lên bàn Đố ai đó một phương trình vô định

Mình xin phép được đăng những bài thơ này trên flameandleaf.sky.vn mong mọi người không phản đối.

FRIENDSHIP-TÌNH BẠN HÓA HỌC (9/3/2008,tại một căn phòng nhỏ) Hôm nay cảm xúc dâng trào Nhớ về 12 thời hoa đỏ diệu kỳ Yêu sao những tà áo trắng Yêu sao những ngày mộng mơ Và ước sao Tình bạn của chúng ta mãi là hợp chất của beri Để tâm hồn sáng như liti rubi Tình bạn chúng ta không bao giờ là calx Dù nung trong lò lửa đỏ Chúng ta mãi là amiang Dù cuộc đời có nhiều bão tố Chúng ta mãi là crom Dù cuộc đời có nhiều cay nghiệp Chúng ta mãi là vonfram Tình bạn chúng ta không bao giờ là bromime Nếu tôi NaHCO3 trong đời có lầm đường lạc lối Bạn hãy là dung dịch NaCl bão hòa Đưa tôi trở về “quê hương” Dù cuộc đời có nhiều sóng gió Chúng ta hẫy là những chàng asenic Dù cuộc đời có lắm cám dỗ Chúng ta hẫy là argon Ngôn ngữ Hilap thật tuyệt vời Tôi ước mình mãi là flo Để cuộc đời mãi luôn nồng cháy Đưa tôi đi hết cuộc đời.

Hoàng thị quỳnh,THPT phương sơn,lục nam ,bắc giang

Góp vui cùng các bác…

Benzen là hợp chất vòng dễthế khó cộng em ko nhớ àh oxid hóa thật khó là tính chất như vậy gọi là vòng thơm

Có một thời ai say mê học hoá A. cộng B. là phản ứng trung hoà <Axit + Bazơ> M cộng N là phản ứng cháy nổ Tái hợp thành Valentine đầy hoa

Xúc tác Noel, ta sẽ thấy quà Thêm sinh nhật thì chất N vừa đủ Nếu môi truờng ta đặt trong sở thú A ét ca tờ, hỗn hợp mau tan <ASKT : ánh sáng khuếch tán>

Rồi một hôm ai hí hoáy lên bàn Đố ai đó một phương trình vô định Để người ta cứ ngồi hoài, bướng bỉnh Tính toán nào e giảm lại e tăng

Đường tim ai xâu phản ứng lằng ngoằng Đủ este, polime, axit Rượu, xeton, phenol, andehyt Để ai tìm nhăn trán, mặt đăm chiêu

Có một thời học hoá để mà yêu Có một thời học trò để mà nhớ Cãi, giận nhau, nhức đầu quá xá cỡ Để cuối cùng vẫn trùng hợp, trùng ngưng.

Em cắm hoa tươi để cạnh bàn Mong rằng Hóa học bớt khô khan Em ơi! trong Hóa nhiều công thức Cũng đẹp như hoa lại chẳng tàn

Con gái học Hóa biết gì ngoài công thức Chẳng chút nào lãng mạn văn chương Dù đôi lúc cũng muốn làm thi sĩ Cầm bút lên rồi… Viết được gì đâu…

Con gái học Hóa Trái tim chi li, sắt đá Bất kể cái gì cũng đem thí nghiệm Từ tình yêu đến cả lòng tin

Có một thời ai say mê học hoá A. cộng B. là phản ứng trung hoà <Axit + Bazơ> M cộng N là phản ứng cháy nổ Tái hợp thành Valentine đầy hoa

Xúc tác Noel, ta sẽ thấy quà Thêm sinh nhật thì chất N vừa đủ Nếu môi truờng ta đặt trong sở thú A ét ca tờ, hỗn hợp mau tan <ASKT : ánh sáng khuếch tán>

Rồi một hôm ai hí hoáy lên bàn Đố ai đó một phương trình vô định Để người ta cứ ngồi hoài, bướng bỉnh Tính toán nào e giảm lại e tăng

Đường tim ai xâu phản ứng lằng ngoằng Đủ este, polime, axit Rượu, xeton, phenol, andehyt Để ai tìm nhăn trán, mặt đăm chiêu

Có một thời học hoá để mà yêu Có một thời học trò để mà nhớ Cãi, giận nhau, nhức đầu quá xá cỡ Để cuối cùng vẫn trùng hợp, trùng ngưng.

Em cắm hoa tươi để cạnh bàn Mong rằng Hóa học bớt khô khan Em ơi! trong Hóa nhiều công thức Cũng đẹp như hoa lại chẳng tàn

Con gái học Hóa biết gì ngoài công thức Chẳng chút nào lãng mạn văn chương Dù đôi lúc cũng muốn làm thi sĩ Cầm bút lên rồi… Viết được gì đâu…

Con gái học Hóa Trái tim chi li, sắt đá Bất kể cái gì cũng đem thí nghiệm Từ tình yêu đến cả lòng tin

//////////////////////////////////////////// Là Hóa học là chai với lọ Là bình to, bình nhỏ … đủ thứ bình Là ống dài, ống ngắn xếp linh tinh Là ống nghiệm, bình cầu xếp bên nhau như hình với bóng

Là Hóa học nghĩa là làm phản ứng Cho bay hơi, ngưng tụ, thăng hoa Nào là đun, gạn, lọc, trung hoà Oxi hóa, chuẩn độ, kết tủa

Nhà Hóa học là chấp nhận “đau khổ” Đứng run chân, tay mỏi lắc, mắt mờ Nhưng tìm ra được triệu chất bất ngờ Khiến cuộc đời nghiêng mình bên Hóa học

////////////////////////////////////////////// Hoá yêu

Nếu em là axit Anh xin làm bazơ Để yêu đến bất ngờ Đến trung hoà không kịp! Em thích làm axit Có vị chát vị chua Như dư vị tình yêu Không ngọt ngào đường mật. Tính khí em đặc biệt Đâu chỉ có protôn Anh nào biết trong em Chứa bao nhiêu H+ Tình yêu dành cho em Mạnh hơn lực axit, Thắng cả lực bazơ Để đến tận bây giờ Vẫn trung hoà không kịp. //////////////////////////////////////

sưu tầm

– DƯƠNG THIÊN THANH

Rủ nhau đi học hữu cơ Mấy năm công sức bây giờ thảnh thơi Thuyết cấu tạo đã thuộc rồi Đồng phân ta cứ mặc đời viết ra Mấy loại mạch có đâu xa Mạch nhánh, mạch thẳng, luồn qua mạch vòng Liên kết bội phóng long nhong Nhóm thế cũng chạy gắn trong đính ngoài Đồng đẳng càng dễ hỡi ai Cấu tạo ấy CH2, thêm vào Phân gốc tính chất ra sao? Xét liên kết có phản ứng nào xảy ra Phản ứng thế thật khéo là Hv-liên kết đơn ta mới “ừ” Đôi ba liên kết thật hư Tác nhân cộng chẳng chần chừ cộng ngay Xòe bàn tay, đếm ngón tay Vừa thế vừa cộng đây này gốc thơm Ăn quà cũng chẳng bằng cơm Thức ăn các món phải đơm đủ đầy Nhóm định chất thực lắm thay -OH là rượu,-O này ete -COO- đúng este COOH- về phe chất nào? Acid dễ nhớ làm sao! Nhóm -CO- lại gắn vào xeton Đặc biệt hãy nhớ phenol Phenyl (C6H5-) gắn với gốc ol diu6 kỳ Andehit-carbonyl Amin chất ấy hãy nhìn nitro(-N-) Nào tinh bột nào cellulose Protit, polyme, lipit, glucose, nào đường Mấy chất này cũng nhớ luôn Học thuộc xem kỹ chẳng buồn lúc thi Rủ nhau… Hữu cơ học đi Có ôn luyện kỹ ắt thì lên câu: “Công lênh chẳng quản bao lâu Ngày nay nước bạc ngày sau cơm vàng”

mấy bác thật là yêu đời!

hihi…đây mới sốc nak…hix…

Anh là hợp chất hữu cơ Còn em nguyên tố khí trơ lạnh lùng Nhiệt độ xúc tác điện xung Mình anh phản ứng rối tung một chiều.

Thơ tình toán – lý – hóa ” Yêu là gì cho tôi xin định nghĩa , Yêu chính là tình cảm của chiều cao. Hai tâm hồn đồng dạng yêu nhau , Rồi từ đó suy ra định lý . Yêu nối tiếp khi tình yêu chung thủy , Yêu dối lừa khi hai góc phụ nhau . Người yêu thật yêu rồi sẽ khổ đau , Tình đổ vở khi có đường phân giác . Muốn trùng bề mặt của tình yêu , Thì phải lấy hình chiếu của nụ cười , Đem nhân với chiều dài của góc mặt . Anh biết em trong phương trình hoá học , Và quen em khi phản ứng cân bằng . Từ phương trình oxi hoá Mangan , Tình hai đứa hoà trong dung dịch . Và xa em khi hoà axit Và quen em khi phản ứng cân bằng .”

tác giả là ai thế:))

Hay hay!!! 10 điểm. Anh lấy ở đâu vậy???