Ngôn ngữ Tiếng Việt trong bài viết

Chào cả nhà. Có một vấn đề em muốn đề nghị là thanh lọc ngôn ngữ sử dụng trên diễn đàn. Thoáng qua các diễn đàn hóa học khác thì nhìn chung họ đều đã áp dụng các biện pháp cương quyết với việc sử dụng ngôn ngữ chat trong bài viết. Em thấy để xứng tầm với một diễn đàn học thuật vững mạnh trong tương lai thì diễn đàn mình cũng cần có biện pháp chấn chỉnh lại ngay. Em đề nghị thế này:

1. Để Banner chữ đỏ ở trang chủ nội dung đại ý là nghiêm cấm sử dụng ngôn ngữ chat trên diễn đàn ChemVN. Banner này mang tính chất thông báo. Thay đổi lại chút ít điều lệ trong nội quy diễn đàn. Cụ thể là việc sử dụng Tiếng Việt có dấu là bắt buộc và ngôn ngữ chat là tuyệt đối cấm chứ không phải là “lưu ý” xuông nữa.

2. Sau một thời gian khoảng 2 tuần để banner thì bắt đầu áp dụng các biện pháp mạnh với các mem thường xuyên sử dụng ngôn ngữ chat và tiếng việt không dấu. Trong 2 tuần thông báo thì sẽ chỉ nhắc nhở, nhẹ thì Mod rảnh có thể sửa chữa :tuongquan

Tuy nhiên em cũng không muốn diễn đàn mình tạo ra một bộ luật quá hà khắc như một số diễn đàn bạn ví dụ như bắt buộc đánh dấu chấm, phẩy chuẩn như trong word hay viết hoa đầu dòng… :017: Những sai sót nhỏ này không tránh được, điều quan trọng là ngôn ngữ sử dụng chuẩn và tạo cảm giác môi trường học thuật nghiêm túc cho người đọc. Tất nhiên em nghĩ việc lồng tiếng anh trong bài viết là acceptable và việc sử dụng ngôn ngữ chat or whatever trong tin nhắn riêng là được phép. :nghe (

Ý kiến này em mới chỉ nghĩ chưa lên kế hoạch chi tiết nên còn nhiều bất cập. Mọi người online thì cho em ý kiến nhé.

Em Bo_2Q

Đồng ý với qui đinh này. Điều này đặc biệt hữu ích với box phổ thông và khung chat ở trang đầu diễn đàn. Phạm vi áp dụng áp dụng ở mức du di một vài chữ, trường hợp post loạn xạ đến mức tràn ngập bài viết là ngôn ngữ chat thì phạt thẳng tay. Thân!

Nội qui diễn đàn cũng đã có ghi rõ phải viết tiếng Việt có dấu. Còn việc cấm sử dụng ngôn ngữ “chat” trong thảo luận học thuật mình cũng đồng ý.

Tuy nhiên em cũng không muốn diễn đàn mình tạo ra một bộ luật quá hà khắc như một số diễn đàn bạn ví dụ như bắt buộc đánh dấu chấm, phẩy chuẩn như trong word hay viết hoa đầu dòng… :017: Những sai sót nhỏ này không tránh được, điều quan trọng là ngôn ngữ sử dụng chuẩn và tạo cảm giác môi trường học thuật nghiêm túc cho người đọc. Tất nhiên em nghĩ việc lồng tiếng anh trong bài viết là acceptable và việc sử dụng ngôn ngữ chat or whatever trong tin nhắn riêng là được phép. :nghe (

Mình cũng đồng ý chỉ dừng lại ở mức độ nghiêm cấm phong cách “chat” trong thảo luận học thuật. Như vậy có thể nhẹ nhàng cho người đọc hoặc người thảo luận, mà cũng không làm khó người viết quá.

Thân ái Admin.

hic mình hok rành về ngôn ngữ chat, nhưng hình như lâu lâu mình cũng có xài, cho không khí thảo luận vui vẻ í mà. Chắc ở đây mấy bro đang đề cập đến ngôn ngữ teen chat siêu cấp, hì Năm mới đùa tí thôi, về phần mình, do chủ yếu hoạt động ở box vô cơ nên chưa có bài nào quá teen mà mình hok hiểu. Chúc anh em năm mới thành công

Hi All,

Đồng ý.

Bài viết tổng quan, tin khoa học, bài dịch cần phải sử dụng văn phong khoa học, chỉnh chu và nghiêm túc.

Bài viết thảo luận cho phép dùng văn phong như văn nói, ngôn ngữ thảo luận nhưng tuyệt nhiên không dùng van phong chat và ngôn ngữ của điện thoại di động hay dùng trong chat room.

Ngôn ngữ trong điện thoại di động hay trong chat rôm xuất hiện do vấn đề hạn chế số lượng ký tự ở nơi đó và cần tốc độ. Còn trong diễn đàn chúng ta, vấn đề hạn chế số lượng ký tự và cần tốc độ thông tin nhanh không bị giới hạn ở mức độ nghiêm ngặt.

Do vậy, tóm lại, cần thông bào rõ lý do chúng ta không cho phép ngôn ngữ “chat” trong bài viết diễn đàn như đã nêu trên.

Thân,

Teppi