Nguyên tử(hóa học 10)

Cho mình hỏi tại sao 1 mol nguyên tử nào đó lại chứa 6.02*10^23 nguyên tử đó. Trong SGK không có đề cập đến vấn đề này. Cảm ơn mọi người nhiều.:die (:die (:notagree:die (:die (

Em đọc SGK lớp 8 đi nó nói rất rõ đó.

Mol chỉ là 1 khái niệm được đặt ra để tính toán số lượng, khối lượng, thể tích khi tham gia phản ứng và lượng chất tạo thành khi phản ứng xong của nguyên tử vì khối lượng, kích thước của các nguyên tử vô cùng nhỏ bé. Bạn đọc trong sách lớp 8 ấy.

Việc đề ra khái niệm mol xuất phát từ việc cần định lượng những hạt vi mô như nguyên tử, phân tử ,electron, hạt anpha, ion, proton,…Từ thực tế này năm 1971, tại Hội nghị cân đo quốc tế các nhà khoa học đã chấp nhận một đơn vị mới , đơn vị hợp pháp thứ 7 ,đó là đơn vị đo lượng chất gọi là mol, với định nghĩa như sau :Mol là một lượng vật chất gồm một số tiểu phân cấu trúc bằng số nguyên tử có trong 12g đồng vị cacbon -12.Và 6,022045.10^23 chính là số nguyên tử Cacbon có trong 12 gam đồng vị Cacbon-12.Việc tìm ra con số này cũng rất thú vị nhưng không tiện đề cập bạn có thể tham khảo nhiểu tài liệu Hóa đại cương.Thân ái

Cảm ơn mọi người nhiều nha. Lớp 8 mình không học kĩ hóa cho lắm…:24h_021: