Pha chế dd khử Clo trong nước máy

Mình muốn khử Clo trong nước mạy Vậy mình phải mua chất gì để pha chê?? Mong các bạn giúp đợ Cảm ơn nhiều !!!

Clo trong nước máy ko cần xài hóa chất để xử lí , anh chỉ cần để nước trong bể ( mở nắp ) thì clo tự bay hơi hết ( Giống như mọi người hay để nước ngoài trời 1,2 ngày rồi mới cho vô dùng nuôi cá ý ) Còn em nghĩ chả nên hóa chất làm chi độc hại có chi phản tác dụng :nhau (

Còn nếu muốn nhanh hơn thì bạn đun sôi nước, khoảng 80oC là clo đã bị bay hơi hết rồi, sau đó để nguội nước là dùng được. Nhưng đó là qui mô nhỏ, còn ở qui mô lớn, ví dụ muốn xử lý clo trong vài chục lít nước máy một ngày thì ta sục một khí khác vào nước để đẩy clo đi, có thể là CO2 hoặc ozon (nặng hơn clo), nhưng bù lại phải kiểm soát pH nếu dùng CO2 còn ozon thì chi phí đắt. Biện pháp kiểm soát pH khả thi hơn vì bình thường trong nước cũng có sẵn CO2 hoà tan rồi. Tuy nhiên đó chỉ là ý tưởng, thực tế thì mình không có kinh nghiệm, bạn có thể đi hỏi thêm nhiều nơi khác để có câu trả lời chính xác tuỳ theo mục đích mình cần. Thân

Cảm ơn 2 bạn đã trả lời câu hỏi của mịnh Mình cũng biết nhưng cách các bạn chỉ rội Giờ mình muốn tìm hiểu cách pha chế ( tức là mua hóa chất về pha ). Rất mong các bạn giúp đợ

Nếu bạn muốn dùng hoá chất để xử lý thì bạn có thể ra các cửa hàng cá cảnh (đường Bà Huyện Thanh Quan hay Nguyễn Trãi khu Chợ Lớn) để hỏi mua các hoá chất này, hoặc tìm đọc các tạp chí sinh vật cảnh hoặc khoa Sinh trường KHTN. Còn cách pha chế những hoá chất này như thế nào thì mình không rõ. Chúc bạn thành công. Thân.

Bạn có thể sử dụng Na2SO3 lượng nhỏ tùy theo dư lượng clo trong nước. Chúc bạn thành công

Chính xác, nên dùng Na2S2O3 pha trong nước để khử clo.