phân tích chỉ tiêu hydrazine trong nước

mình làm phân tích nước. thường phải phân tích chỉ tiêu hydrazine trong nước nồi hơi. Những mẫu trong suốt thì rất đơn giản. Chỉ lấy mẫu thêm thuốc thử Para-dimethylaminobenzaldehyde (C9H11NO) vào đợi 10 phút rồi đo trên máy đo quang ở bước sóng 460nm (ASTM D1385 – 88). nhưng có những mẫu nước nồi hơi có hàm lượng sắt rất cao mẫu màu đỏ gạch. mình làm các chỉ tiêu khác có thể lọc qua giấy lọc chảy trung bình hoặc chảy chậm. Nhưng hydrazine không thể lọc được vì chỉ tiêu này dễ bay hơi khi lọc dễ dẫn đến mất mát mẫu sai số, làm không lọc thì không làm được vì màu quá thẫm máy không đọc được. Có bạn nào rành về vấn đề này chỉ giúp mình với. mình cảm ơn rất nhiều. thanks very much!:vanxin(

Chào bạn Dao Bac Ha,

Hydrazine thường dùng trong các nước nồi hơi để chống oxy hóa kim loại nhờ nó có khả năng làm giảm lượng oxy hòa tan trong nước và kiểm soát độ pH của nước.

Hydrazin có điểm nóng chảy gần 1 oC và tan rất tốt trong nước. Vậy, để bạn có thể tránh được sự bay hơi của hydrazine bão hòa ( tôi cho là có thể xảy ra) thì bạn cần thực hiện làm lạnh mẫu xuống gần 5 o C và lọc ly tâm mẫu nước nồi hơi.

Thân,

Teppi

Dear you! Theo Thành được biết, chỉ tiêu Hydrazine có thể phân tích trong điều kiện ảnh hưởng của nồng độ Fe (III) không quá 25 ppm và nhiệt độ phân tích không quá 20 độ C, làm lạnh mẫu sau khi lấy mẫu. Chi tiết hơn, bạn xem file đính kèm nhé. Thks

Mẫu sau khi lọc bỏ cặn kim loại không tan, bạn có thể trả lại nhiệt độ 20 oC để tiến hành đo như theo Thành đã chỉ.

Tình hình mình cũng đang xây dựng qui trình để xác định hydrazine về nguyên tắc thì cũng giống của bạn nhưng ngoài ra nó còn có một số thao tác khác. Khi đo mẫu tự dưng qui trình nó cho thêm 10ml hexanol (ứng với 50ml mẫu). Bạn nào có thể giải thích hộ mình với ? Dao Bac Ha ơi !! cho mình xin đầy đủ cái qui trình xđ hydrazine tài liệu mình có phức tạp lắm đâu có đơn giản như bạn nói

Chào bạn, Bạn có thể post chi tiết quy trình phân tích bạn đã thực hiện tại lab của mình. Chúng tôi xem qua may ra có thể giúp ích cho thắc mắc của bạn. Thân ái

Tiếng tây anh ạ ^^ em lại không biết nhiều lên không dám dịch

anh coi giúp em