Phân tích hàm lượng % WO3

Chào các Pro Minh đang có vấn đề cần phân tích hàm lượng % WO3 (wonfram trioxit). Đặc điểm mẫu: dạng bột mịn màu vàng. Năng lực phân tích: chỉ sử dụng các phương pháp phân tích cổ điển. Mong Pro giũp đỡ… Happy New Year!

bạn có thể cho mình biết WO3 có tac dụng chi? và đối tượng phân tích"

sao bạn không mang mãu đi phân tích bằng phổ tia X thế là xong, cho kết quả tốt và chi phí thì chấp nhận được trong khi áp dụng các phương pháp cổ điển thời gian xử lý mẫu khá lớn hơn nữa việc kiển soát các sai số trong quá trình đó cũng đâu có dễ đâu

Bạn có thể cho mình biết rỏ hơn cần xác đinh % WO3 theo phương pháp nào hok? Phương pháp kỹ thuật hay là gì? Mình có qui trình phân tích %WO3, nhưng không biết có thể giúp được gì cho bạn !

Phân tích W bằng phổ tia X, nhưng mà cụ thể là phương pháp nào trong các phương pháp phổ tia X? Xin bạn gaumit cho biết các phương pháp phổ tia X có dùng trong định lượng phổ biến không và sai số cao hay thấp so với các phương pháp dụng cụ và cổ điển khác. Sai số khi xử lý mẫu không phải là không kiểm soát được. Các phương pháp định lượng bằng phổ tia X có thể không cần hòa tan mẫu nhưng có thể mắc sai số về độ đồng nhất của mẫu, coi chừng sai số do tính không đồng nhất của mẫu còn lớn hơn so với sai số do các giai đoạn khác của quá trình xử lý mẫu khác đó. Thân ái

sư phụ" giotnuoctrongbienca" nói không sai, đó là những vấn đề cần quan tâm, nhưng liệu nếu mẫu của mình là hợp kim và thời gian không cho phép một tiến trình xử lý mẫu dài và phức tạp thì sao ? lúc đó phương pháp này X-Ray Fluorescence Spectrometry chắt chắn là một giải pháp hiệu quả, tuy chưa phải là giải pháp ưu thế nhưng cũng đủ khả năng đáp ứng những đòi hỏi trong điều kiện phân tích bình thường gởi các bạn tiêu chuẩn: ASTM B890 - 07 Standard Test Method for Determination of Metallic Constituents of Tungsten Alloys and Tungsten Hardmetals by X-Ray Fluorescence Spectrometry đây là file đính kèmthật ra nếu trong các loại nền mẫu khác(thực phẩm, môi trường)thì phương pháp ưu thế vẫn là phân tích bằng dung dịch với các công cụ vật lý như AAS, ICP-MS, hoặc điện hóa(bạn nào quan tâm có thể PM cho mình mình sẽ cung cấp thêm tài liệu về nhưng phương pháp này)

Bạn chưa cho biết hàm lượng ước tính trong đó của W là bao nhiêu; Theo mình nếu là chỉ WO3 không thôi thỉ quang phổ phát xạ khó mà chính xác. Bạn có thể đi theo hướng chuẩn độ điện thế hay chuẩn độ hóa học thông thướng;

Cái khó là phá mẫu cần có chén Pt; Vậy nên khi chưa đầu tư được dụng cụ thì đúng là đem đến Trung tâm I, II hay III thuê người ta phân tích. Khi ấy mới thấy cần đầu tư cốc Pt hay không; 1 cái cốc Pt ~ 25-30 gr: tương đương giá 1 lượng vàng 4 số 9

Chào bác gaumit, bác có thể up lại file “STM B890 - 07 Standard Test Method for Determination of Metallic Constituents of Tungsten Alloys and Tungsten Hardmetals by X-Ray Fluorescence Spectrometry”. Thanks!!!

chào bạn, mình rất sẵn lòng share nó cho bạn, nhưng bạn phải post email của bạn nha, vì hiện nay chemvn hạn chế post những tài liệu mang tính nhạy cảm trực tiếp lên 4rum, nếu ngại cung cấp email trực tiếp lên đây, thì có thể PM cho mình qua yahoo: gaumit26

Thanks gaumit nhiều, bạn gửi qua điạ chỉ umbala_balubala@yahoo.com dùm mình nha. Thanks!!!