phân tích sắt bằng phương pháp AAS

Nếu phân tích sắt bằng phương pháp AAS thì quy trình như thế nào. Bạn có thể cho mình TCVN nói về phương pháp này nha.cảm ơn bạn.

Bạn có thể xem các phương pháp phân tích theo TCVN

Link download has been error

Xin chào Bạn phải hỏi rõ ràng một chút.Phân tích Fe trong đối tượng mẫu nào thì mới nói được pp phân tích chứ.

có bạn nào biết phuơng trình từ Fe2(SO4)3+NH2OH.HCl->Fe(NH4)2(SO4)2.6H2O+… không?

Mô phật! Bạn nói phân tích AAS nguyên tố Fe thôi thì ai biết mẫu nào mà chỉ bạn? Bạn mún phân tích bằng F-AAS hay GF-AAS hay ICP cũng ko nói luôn thì bik chỉ thế nào nè?:015:

[QUOTE=thuhanoi2304;32580]Xin chào Bạn phải hỏi rõ ràng một chút.Phân tích Fe trong đối tượng mẫu nào thì mới nói được pp phân tích chứ.[/QUO trong môi trường nước

Ban pham van dung tha men ban co TCVN nao ve phan tich kim loai trong nuoc thai ko neu co thi cho minh xin voi phantuankietnd12@gmail.com

phan tich kim loai trong nước bằng phương pháp AAS thì có TCVN 6193-1996 tiếc là mình chỉ có tài liệu giấy chứ không có file

Minh dang phan tich cac kim loai trong nuoc bang may hap thu nguyen tu AASshimazu 6800 , cac ban nao biet cach xu ly mau dung duong chuan khong chi minh voi o nong do thap ! mail phantuankietnd12@gmail.com

minh đã làm phân tích kim loại trên máy AAS rồi, khi phân tích Fe trong mẫu nước thì cách xử lý mẫu như sau: Nếu mẫu quá dơ thì nên phá mẫu bằng 10 mL hỗn hợp acid HNO3 :H2O2 (1:1),lọc, sau đó thêm 2 mL HCl 5% rồi đem phân tích trên AAS. Nếu mẫu nước dùng cho sinh hoạt,ít cặn thì chỉ cần lọc rồi thêm 2 mL acid HCl 5% rồi đem phân tích trên máy AAS

Bạn cho mình hỏi là tại sao khi lấy mẫu nước phải cho thêm HNO3 vào? cho acid khác được không?

minh đã làm phân tích kim loại trên máy AAS rồi, khi phân tích Fe trong mẫu nước thì cách xử lý mẫu như sau: Nếu mẫu quá dơ thì nên phá mẫu bằng 10 mL hỗn hợp acid HNO3 :H2O2 (1:1),lọc, sau đó thêm 2 mL HCl 5% rồi đem phân tích trên AAS. Nếu mẫu nước dùng cho sinh hoạt,ít cặn thì chỉ cần lọc rồi thêm 2 mL acid HCl 5% rồi đem phân tích trên máy AAS

Cho mình hỏi muốn pha chính xác nồng độ của săt (III) 0.001M từdd Fe(NO3)3.9H2O thi cân 1 lượng chính xác và pha trong HNO3 0.1N sau đó vao binh dịnh mức nhưng có 1 thắc mắc nho nhỏ. Đó là khi cân thì hóa chất lại thấm vào trong giấy lọc (bị ẩm) như vậy dẫn đến sai số.vậy phải làm thế nào ? vì phong TN ko có axit sunfosaxilic để chuẩn độ kiểm tra nồng độ? và cho lượng HNO3 là bao nhiêu là đủ? mong các bạn giúp mình với.

Thay vì sử dụng giấy lọc để cân thì bạn có thể sử dụng thuyển cân, bercher 25ml hoặc dùng giấy cân để cân sẽ giải quyết được vấn đề của bạn thôi, nhưng thật ra theo nhưng gì mà quy trình mình đang làm mình thấy rằng cách tốt nhất là bạn pha từ kim loại tinh khiết thay cho muối, thường thì muối chỉ là sự lựa chọn thứ 2 hoặc thứ 3(bên cạnh các dung dịch stock chuẩn 1000ug/ml của các hãng lớn như sigma hoặc merck, và pha từ kim loại tinh khiết). nếu bạn dùng để dựng đường chuẩn cho AAS thì thường ở mức nồng độ ppm khi đó việc sử dụng titrimetric method để check lại nồng độ không có ý nghĩa gì hết bạn ah, vì phương pháp chuẩn độ chỉ cho phép đến 1/10.000 là hết mức rùi bạn ah.

Tôi lại có ý kiến hơi khác một chút so với bạn gaumit. Trong các phương pháp phân tích định lượng, phương pháp trọng lượng và phương pháp thể tích (chuẩn độ) là những phương pháp có thể cho độ chính xác cao nhất, có thể chính xác đến hơn 99.9%. Điểm yếu của các phưong pháp này là độ đúng không cao do các phương pháp này không có tính chọn lọc cao và chỉ áp dụng cho khoảng nồng độ tương đối lớn (không nên thấp hơn 0.001M). Chính vì lý do này mà các phưong pháp trọng lượng hay thể tích sẽ cho kết quả có độ tin cậy cao nhất đối với những mẫu phân tích có độ tinh khiết cao và nồng độ cao. Bạn hãy thử nhìn vào các dung dịch stock (1000 ppm) dùng trong AAS hay ICP sẽ thấy, người ta xác định lại chính xác nồng độ các chất bằng phương pháp chuẩn độ (với độ chính xác khoảng +/- 0.2%) và trong một số chất nếu không chuẩn độ đuợc thì dùng ICP với độ chính xác hơi kém hơn (+/-0.5%). Một hệ quả lý thú cần rút ra là với độ chính xác của các dung dịch stock như thế, các kết quả phân tích thường PHẢI có sai số (nếu tính theo lan truyền sai số) lớn hơn. Những phân tích viên nào cho độ chính xác tốt hơn 0.2% hay 0.5% thường là chưa THẤU ĐÁO vấn đề sai số. Về lý thuyết việc pha chế dung dịch stock sẽ tốt hơn nếu dùng các hóa chất có độ tinh khiết cao như Fe kim loại thay vì dùng các muối của chúng, tuy nhiên trong thực tế ta vẫn nên cẩn thận khi áp dụng nguyên tắc này. Bạn có chắc là Fe của bạn đuợc bảo quản tốt, Fe không bị oxyhóa không??? Thân ái

Ban oi, sao minh khong tai duoc "File Type: doc qui trinh phantichTCVN.doc " ban co’ the goi cho minh qua mail lechau87@yahoo.com, hoac ban up lai cho minh voi Minh dang can gap Cam on ban nhieu

Mình cũng đang nghiên cứu về Fe, mình đang cần file đính kèm trên mà cũng ko down được! Bạn có thể gửi qua mail " thuymien13@yahoo.com đc ko? Cảm ơn rất nhiều!

chao ban thuy MIen Minh dang phan tích cac kim loại bằng máy AAS , the nhung phuong phap duong dyong chuan ban pha loang mãu nhu the nao co the chi minh duoc ko? phantuankietnd12@gmail.com

anh oi, Bờm tải khong tai duoc "File Type: doc qui trinh phantichTCVN.doc " ban co’ the goi cho minh qua mail: son6293@yahoo.com.vn, hoac ban up lai cho minh voi Minh dang can Cam on anh trước nhé!

Ban pham van dung thamn men minh khong dơn load tai lieu ve phan tich sat bang phuong phap hap thu nguyen tu AAS duoc ban co the gui mail cho minh xin tai lieu duoc ko ha than ai chao ban ! dia chi mail cua minh la;phantuankietnd12@gmail.com