qui trình công nghệ sản xuất dầu thực vật (dầu ăn)

em đang cần tài liệu để làm siminar về hóa học ứng dụng về sản xuất dầu thực vật! anh chi nào có biết thì xin chỉ dùm em! chân thành cảm ơn nhiều

Mình nhớ là có 1 cuốn sách của Nhà xuất bản Khoa Học Kỹ Thuật hay NXB Giáo dục đã nói sâu về quy trình sản xuất dầu thực vật từ tất cả các loại dầu thực vật phổ biến ở nước ta. Nó bao gồm cả quy trình trồng, thu hái, phân loại, ép… Điều kiện, thiết bị…

Ngoài ra để có cơ sở thực tế bạn nên mạnh dạn xin 1 giấy giới thiệu của Khoa và đến các Nhà máy như dầu Tường An, Hiện nay rất tiếc là VN chuyển sang tinh lọc dầu cọ nhiều hơn là ép dầu thô vì giá thành rẻ hợn

tài liệu về dầu thực vật có rất nhiều, nhưng tư liệu cũ kỹ lắm, chị có người bạn mới làm luận văn về dầu thực vật xong, hy vọng còn giữ lại bài, em có cần thì chị hỏi giùm cho rồi add files lên Diễn đàn này cho em down load về.

Các file về Dầu thô, dầu tinh luyện và magarine từ tài liệu làm seminar.

cam on ty huynh thi rất nhieu, rất mong ban nòa co tài liệu về dầu thực vất co thể cung cấp thêm để làm phong phú thêm tài liệu cúng như kiến thức về dầu thực vật của mình.

xin loi cac anh chi, em la SV nam cuoi nganh Ky thuat moi truong, DH BK TP. HCM. Em dang lam he thong Xu ly nuoc thai cua nha may ep dau dau nanh, nhung cac thong so cung nhu qui trinh cong nghe SX ve nganh nay em chua tim duoc. Xin anh chi co the huong dan hoac chia se tai lieu voi em de thuc hien phan luan van nay (tieng viet hoac tieng anh cung duoc). Xin chan thanh cam on

Đề nghị viết Tiếng Việt có dấu !

aqhl

em cảm ơn đa cho en tài lieu mà em cần nếu ai có tài liệu về công nghệ sản xuất dầu thô thực vật có thể chia sẽ với mình đc ko mình cám ơn nhiều

mình đang cần tài liệu vê công nghê sạn xuất sữa ong chúa bản nào có tài liệu có thể chia sẽ với mình nha để mình có thể hòan thiện bài luận văn của mình mình chân thành cám ỏn

híc híc! mấy bạn ơi cho mình hỏi tí về công nghệ dầu ăn này!!! 1-Tại sao để loại bỏ Gum ngừoi ta lại bổ sung them acid phosphoric và dung dịch muối. 2- Tại sao trong quá trình trung hòa ta có thể loại bỏ một số chất màu và mùi. 3- Trong quá trình khuấy trộn người ta không gia nhiệt quá 80 C. 4-Trong giai đoạn trung hòa nếu sử dụng lượng sút theo tính toán (lý thuyết) thì không trung hòa hết acid. 5- mục đích sử dụng acid phosphoric là giúp quá trình hidrat hóa dể dàng ngoài ra còn có công dụng gì khác? 6- Có thể không cần trung hòa mà loại hoàn toàn trong quá trình khử mùi đựoc khổng? vì sao? Mong các Pác chỉ giáo!!!

có ai có tài liẹu về công nghệ sản xuất dầu thô từ hạt jatropha ko nhỉ. mình dang làm đồ án môn học mà chảng biết tìm đâu ra. mình cảm ơn rất nhiều

đây là 1 vài góp ý của mình , 2/ quá trình trung hòa trong môi trường kiềm vì thế nó có thể làm cho mấy chất màu mùi bị biến đổi. vì thế nó có thể loại bỏ 1 số chất màu và mùi là điều tất nhiên co thể xảy ra. 3/ trong quá trình khuấy trộn người ta thường không gia nhiệt quá 80 oC vì có thể gây quá nhiệt cục bộ làm khét chẳng hạn, thứ 2 nó sẽ làm tăng độ nhơt , thư 3 nó sẽ xảy ra những phản ứng phụ khác mà không nên có như phản ứng thủy phân … sẽ gây đến ảnh hưởng đến giá trị của sản phẩm. 4/ theo như tính toán lý thuyết thì thường thực tế lượng xút dùng thường vượt qua vì do ảnh hưởng của thành phần nguyên liệu ( như tạp chất có lẫn các lượng acid khác không đáng kể mà tính toán ta có thể đã bỏ qua…), thứ 2 do dầu tiếp xúc với oxi không khí dẫn đến bị oxi hóa cắt đứt mạch (thường ở chỗ liên kết đôi) tạo acid, làm tăng hàm lượng acid. thứ 3 là lượng dư acid phosporic đã thêm vào …

Dòng 6/ đọc ko hiểu cho lắm :010: mấy câu kia phải đọc lại bài mới trả lời được, nhưng theo mình mấy câu kia thì từ trong bài đọc kỹ suy nghĩ ra thôi. chúc bạn làm tốt. Nếu chưa được có thể thảo luận thêm nhé.:gaucon(

1- Gum là một loại nhựa tách ra từ trong vỏ hạt trong quá trình ép lấy dầu. Dùng muối sẽ làm chúng tủa. –> Bạn có thể thấy bằng thực nghiệm ép mía lấy nước, bọt nổi lên nhiều, dùng muối cho vào sẽ có tủa phần bọt trắng này.

2- Đa phần màu và mùi là sản phẩm amine của quá trình oxy hóa và lên men trong dầu. Không thể nói là trung hòa loại bỏ hết 100% các chất gây màu và mùi. Nhưng trung hòa làm thay đổi tính chất của các chất này như trung hòa các amine gây mùi bằng acid. Như vậy, nếu bạn có thể thấy qua thực tế qua dùng nước chấm là nước nắm -dễ thấy tại sao dân gian mình dùng chanh.

3- Bạn cần nói rõ là quá trình khuấy trộn được nói đến là trong khâu xử lý hay giai đoạn nào? Có giai đoạn ta dùng nhiệt, có giai đoạn là cần phải làm nguội chứ không phải là toàn bộ các quá trình khuấy trộn là ở mức dưới 80<sup>o</sup> C đâu!

4- Thực tế là người ta dùng NaOH để trung hòa các acid béo tự do trong dầu chứ không dùng KOH. Nếu lý giải theo kích thước ion của Na và K thì thấy khó hiểu. Chỉ đơn giản là màng xà phòng đi từ NaOH cứng và khó cho các phân tử NaOH cũng như acid béo chui ra chui vào hơn màng xà phòng từ KOH. Như vậy lượng tồn dư xút bị nhốt lại sẽ làm lệch đi lượng xút cần dùng. Gần hơn, bạn thấy rõ trong chuẩn độ acid-bazo người ta chỉ dùng kiềm KOH chứ không dùng NaoH để tránh hiện tượng này tuy rằng KOH mắc hơn.

5- Có phải câu hỏi của bạn chính xác là nếu không khử mùi bằng biện pháp trung hòa thì có thể dùng cách nào khác rẻ tiền bằng cách này?

co ai co tai lieu ve san xuat dau thuc vat tu lạc ko vay. em đang làm đề tài.có thì gửi cho em nhe. thank you. nguyenngoc_khanh28@yahoo.com

hĩ sao mình không download được thế nhỉ?

Cho hi co ban nao biet quy trinh tinh luyen dau ca kô vay

hello! mình hiẹn đang rất cần những tài liệu về sản xuất dầu ăn, bạn nào có cho mình xin voi. thank.

kỳ quá zay sao down phần quy trình sản suất dầu thô không được zay pa kon

khong sao ma dowload ve duoc ban a

sao chẳng đọc được mấy file trên kia gì cả. Ai giúp mình với

mấy file đính kèm về sản xuất dầu sao mình ko thể mở được vậy, có phải là đã bị xóa rồi không?