Sac ky khi GC

Dear All,

Chúc các bạn mọi việc tốt đẹp!

Các bạn ơi! Bạn nào đã từng sử dụng sắc ký khí rồi cho mình một ít kinh nghiệm đi, như là khi bơm mẫu thì lưu ý điều gì, khi chạy mẫu thì giai đoạn chuẩn bị mẫu như thế nào?

Bạn nào biết xin trả lời giúp mình nhé

Rất mong tin các bạn

Chào

khi su dung may sac ki thi ban cu tuan thu theo quy trinh cai dat san, minh chi thay toan la canh xuat hien chu"START’ roi bom mau bang tay thoi minh chua dung qua he thong tiem mau tu dong co thong tin gi them thi minh share voi ban

hix, máy GC-MS bèo bèo khoảng 500k USD mà đưa vào tay bạn chắc … toi !!! Cần phải học rất nhiều, ít nhất là đánh giá mẫu như thế nào mới được chạy cũng đủ rắc rối goài !!! Học kì này mình cũng được học và đi thẳng tới viện khoa học công nghệ theo sự huớng dẫn trực tiếp của GS-TS Chu Phạm Ngọc Sơn ! Thầy chỉ cho những cái máy trong viện, nói chung là chỉ tổng quan sơ sơ, cưởi ngựa xem hoa, nhưng theo mình thấy, để được ngồi sử dụng nó thì cả một sự tin tưởng lớn !!! :dracula (

uh tat nhien la khio dung hang dat tien khong phai la giao ngay cho ban chay duọc luc minh chay may luon co mot anh KTV theo chi dan, va hien tai minh chi lam trong pham vi duoc phep chua dam mo may nhiẹu Nen khi nao co kinh nghiem se share. nhung cac ban cu yen tam khi su dung se rat de bay gio cac ban hoc li thuyet cho ky de xu li cac tinh huong ( chang han tach peak) dieu nay lien quan lap chuong trinh chay măy (method) cac ban Hoa 3 thu de nghi thay Son cho chay may thu xem sao…

Có quá nhiều điều để nói về sắc ký khí. Với việc bơm mẫu (có lẽ bạn không có hệ tự động nên mới dùng từ bơm mẫu), cần chú ý đã cắm vào injector thì phải bơm hét mẫu liền vì nhiệt độ ở đây sẽ làm mẫu của bạn tràn vào thành nhiều lần gây sai pic trong sắc ký đồ.