Sách Hóa Học của Singapore

[b]Chào các bác ! Hiện mình đang dạy cho một em học sinh người Việt học ở Sing (Trường National Junior College, Singapore) Khổ nỗi là em ý lại không có tài liệu nào cả, chỉ có khung chương trình thôi ! Vậy, nếu bác nào có tài liệu về những phần này thì làm ơn gửi cho mình nhé. Nếu có sách của Sing thì càng tuyệt :24h_118: Mail của mình là : thanh.lepham@gmail.com Mình xin chân thành cảm ơn !

Dưới đây là khung chương trình (em ý cop đấy, chả biết chính xác đến đâu :010:) http://www.mediafire.com/download.php?zyyjmagnl0f

KHUNG CHƯƠNG TRÌNH

1. Physical chemistry
  • Periodicity
  • Intramolecular forces
  • Intermolecular forces
  1. Chemical energetics
  2. Volumetric analysis
  3. Gases
  4. Reaction kinetics
  5. Chemical thermodynamics - Enthalpy
  • Entropy
  1. Ionic equilibrum
  2. Acid – base equilibrum
  3. Solubility product
  4. Nomenclature
  5. Isomerism
  6. Alkanes
  7. Alkenes
  8. Arenes
  9. Halogens
  • Halogen arenes
  • Halogen alkenes [/b]

Lấy cuốn Chemistry của McMurry - Fay hay General Chemistry của Whitten - Davis - Peck để dạy, cuốn đấy dạy cho Junior rất ok :smiley:

Bạn có thể tham khảo thêm course của MIT, hoặc lấy thẳng course đó mà dạy luôn. Theo từng lecture, không viết lang mang như sách.

http://ocw.mit.edu/OcwWeb/Chemistry/index.htm

Thân.

Giáo trình của Sing là pha trộn giữa Mỹ và Anh. Vì thế nó có nhiều cái tương đồng với với A-level lắm. Anh tìm cuốn A-level hóa edition mới nhất mà dạy. Cái học liệu MIT anh Bluemonster đưa sợ cao quá, phần học giống nhau thôi chứ phổ thông bên đó chưa học đến vậy đâu :it (

;)) thằng bạn mình cũng học ở trường đấy. Theo nó thì có nhiều hệ chương trình lắm, cái nó học là advance để thi cử thì nó tương đương những gì học sinh Việt Nam chuyên phải học (có bổ sung thêm vài cái nhỏ thôi). Còn mình cũng quen thêm một nhỏ. Mà theo nó thì chương trình nó học tương đương chương trình lớp 8,9,10 ở Việt Nam (cơ bản) …

Cảm ơn các bạn. Hiện mình cũng đang dạy theo cuốn GENERAL CHEMISTRY của Whitten.