sơn cách nhiệt

có ai bít về tính chất, quy trình và ứng dụng của sơn cách nhiệt (sơn chống nóng) ko? cho mình nơi có tài liệu với.Thanks

Thuật từ đúng của “sơn chống nhiệt” mà bạn đang nói đến ở đây là sơn cách nhiệt

Bản chất của sơn cách nhiệt là phản xạ bức xạ hồng ngoại cao, và giữ một phần nhiệt bên trong màng. Thành phần chính giúp cho sơn có hiệu ứng này là các hạt vi bi (microsphere). Chúng là là những phần tử tương tự như những quả bóng bằng sứ rất nhỏ, hoàn toàn rỗng. Chúng đẩy tất cả không khí ra ngoài và tạo một môi trường chân không, giúp phản xạ và bức xạ sức nóng. Sơn cách nhiệt là sự kết hợp giữa công nghệ sơn trang trí với kết cấu hàng loạt các vi bi đan xen nhằm tạo thêm tính năng mới là cách nhiệt. Các phân tử microsphere ngăn cản sức nóng bằng cách bức xạ nhiệt khi sức nóng vừa chạm vào bề mặt tường, làm giảm nhiệt độ, giúp không gian bên trong mát mẻ hơn. Đây cũng là giải pháp tiết kiệm năng lượng tuyệt vời. Sơn ngoài khả năng cách nhiệt, vẫn mang đầy đủ các tính năng của sơn trang trí cao cấp, được sử dụng cho bề mặt tường nội thất, ngoại thất, trần, mái nhà các công trình dân dụng, nhà xưởng, cao ốc cũng như sơn phủ các bề mặt kim loại. Khả năng cách nhiệt là 10-15 oC, nghĩa là giảm từ 45 -50oC xuống còn 35oC.

Các sản phẩm Sơn Đồng nai với thương hiệu Sunmaster là dòng sản phẩm sử dụng thành phần vi bi nói trên.

Bên cạnh đó, một số nguyên tắc cách nhiệt khác cũng có áp dụng trong kỹ thuật xây dựng như phủ lớp màng xốp PU 360 micron, phủ lớp sợi thủy tinh-bitumen, xây tường có cấu trúc ô xốp,…

Thân,

có thể cho mình biết rõ hơn về ứng dụng của loại sơn này ko? mình tìm tài liệu nhưng cũng chỉ có tổng quan về sơn thôi, bạn giúp mình một nguồn tài liệu cho công nghệ sản xuất sơn cách nhiệt ko, có thể bằng tiếng anh cũng được. cám ơn bạn đã giúp đỡ mình nhé!!!