Thắc mắc về GPC

Chào mọi người. Hiện nay mình đang có 1 số vướng mắc trong việc đọc phổ sắc ký gel. Sắc ký gel dùng để xác định độ phân tán của hỗn hợp, nó gồm các peak, và bề rộng mỗi peak sẽ cho biết độ phân tán của hỗn hợp. Khi mình chụp GPC mẫu nhựa mình nấu ra thì nó xuất hiện 1 peak đi lên, tiếp sau đó là 1 peak đi xuống. Nếu peak đi lên là thể hiện KL và độ phân tán của nhựa thì peak hướng xuống là gì??? Ý nghĩa của nó ra sao??? Theo mình cũng như thầy hướng dẫn suy nghĩ thì đó là do các hóa chất có KLPT nhỏ hơn KLPT của dung môi (dung môi sử dụng ở đây là DMF) ví dụ như hơi ẩm, bọt khí… Không biết sự lí giải như vậy có chính xác không??? Có bác nào hay sử dụng GPC có thể hướng dẫn giúp được không. Hiện tại mình cũng đang tìm một số tài liệu liên quan đến GPC và các hướng ứng dụng của nó. Nếu mọi người có thì cho mình với. Xin cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người

đây là 1 phổ mình chụp được mọi người giải giúp

Theo minh thi peak nguoc la peak cua dung moi, con peak xuat hien truoc chinh la peak mau cua ban do. Ban co the cho minh biet thiet bi cua ban thuoc loai nao khong? va duong cong chuan cua ban thiet lap dung chat chuan gi khong? de minh co the giup ban duoc nhieu hon.

Ah, theo minh thi peak di xuong chi don thuan la mau ban da do xong, minh thuong su dung GPC va thuong hay xuat hien hien tuong nay sau khi do mau ket thuc, va thuong khong ai de y vi chung roi vao khoang thoi gian chay can bang.

Hy vong giup duoc ban:hocbong (

aqhl: Đề nghị bạn viết Tiếng Việt có dấu nhé !

Theo mình nghĩ thì ko hẳn như vậy bạn àh. Đối với cùng 1 mẫu, ban đầu khi chưa rửa và tinh chế thì peak dưới có chiều sâu, nếu tinh chế và rửa sạch mẫu thì peak nông hơn ví dụ như mẫu này.

Mình có thử nghiệm với 1 mẫu có cả dung môi (KLPT thấp hơn KLPT chất chuẩn) thì nó xuất hiện 1 peak hướng lên nhưng lại nằm bên dưới đường chuẩn (tức là nó mang giá trị âm) Đúng là peak sau này người ta ko để ý nhiều lắm, tuy nhiên mình muốn hiểu rõ hơn vì sao xuất hiện peak này và vai trò của nó như thế nào??? Thiết bị mình sử dụng là máy PL-GPC của polymer lab, dung môi là DMF