Thắc mắc về hoá hữu cơ

tớ nghĩ đọc là 2,4,4 trimetyl pentan thì đúng hơn vì nếu đánh dấu theo nhánh thì cả 2 đều giống nhau(đều có nhánh ở C thứ 2) ,tổng C mang nhanh nếu tính cả 2 bên đều bằng nhau ---->nhưng tớ nghĩ là chọn để đánh dấu bậc C theo cái nào có nhành nhiều hơn ---->2,2,4 trimetyl pentan^^

hix.vậy phải gọi tên theo cách nào mới đúng vậy bạn

Theo cái cách 2,2,4 là đúng nhất đó bạn, khi TH như thế này người ta sẽ xét tổng chỉ số chỉ nhóm ở nhánh, lấy kết quả mà tổng nhỏ nhất

mình cũng nghĩ là vậy.nhưng học ở trên lớp thầy mình lại bảo đọc là 2,4,4 cơ

lmd_2512 nói đúng rồi, tên gọi đúng là : 2,2,4 trimetyl pentan ( Đánh số sao cho số chỉ vị trí nhóm thế là nhỏ nhất, ai lại làm ngược lại)!

2,2,4 trimetyl pentan

2,2,4 trimetyl pentan!:slight_smile:

Mời bạn xem ở thread này! http://chemvn.net/chemvn/showthread.php?p=64083#post64083

Đúng đó anh có 2 nhóm metyl mà

[b]“độ phân cực hóa của dẫn xuất hal phụ thộc vào độ âm điện và bán kính của nguyên tử hal. độ âm điện của hal càng nhỏ và r càng lớn thì liên kết C-Hal càng dễ bị fân cực hoá”. Em ko hỉu câu này, mọi người giải thích dùm, kiến thức em kòn ít ỏi, nhờ mọi người nhiệt tình giúp đỡ:24h_049:

Hihi theo em r càng lớn, độ âm điện càng bé thì độ dài liên kết C-hal càng lớn -> càng dễ bị phân cực.

Ủa? Chứ không phải độ phân cực là cặp e chung bị lệch về 1 phía hả bạn?

Câu này sai rồi !! Đang nói là tác dụng bị phân cực của liên kết C-Hal, Còn độ phân cực là về vấn đề khác… sao lại định nghĩa là cặp e chung bị lệch như vậy !!!

Vậy độ phân cực là gì?:012: Tui hỉu vậy nà: độ phân cực là mức độ bị phân cực của liên kết C-Hal. Hehehe [ nghe lùng bùng thật]:24h_008:

Độ phân cực để diễn tả khả năng của liên kết cộng hóa trị mang 1 phần tính ion : lk cộng hóa trị phân cực Quay lại vấn đề, tác dụng bị phân cực của C-Hal sẽ càng mạnh khi đôi điện tử liên kết càng bị dịch chuyển về phía phần cực dương khiến cho liên kết có tính CHT phân cực càng giảm và tính CHT càng tăng, vì thế độ âm điện của Hal càng nhỏ và bán kính của Hal phải càng lớn để khả năng giữ e giảm đi !! Vì vậy nên tui nói “độ phân cực” và vấn đề bà hỏi nó khác nhau… tưởng tượng 1 chút thì có phần trái ngược nhau.

Các anh chị cho em hỏi cái này ạk: theo Ct của ankjn phản ứng với Ag2O(AgNO3/NH3) như pt sau 2CnH2n-2 +Ag2O ->2CnH2n-3Ag +H2O nhưng người ta lại cho ví dụ minh họa là CH\\CH+Ag2O->AgC\\CAg +H2O nếu như theo pttoongr quát thì nó phải là C2HAg (nhưng cái ct này em cũng chưa gặp ) anh chị chỉ rõ cho em với à cả cái cơ chế của p/ứ này là ji ạ CH\\CH+2[Cu(NH3)2]+OH- ->CuC\\CCu +2H2O+4NH3 (cái \\ là liên kết ba ạ) :24h_074:

Không có PT tổng quát kiểu nào hết em ạ, Bản chất là thế này axetilen có hidro linh động, Ag và Cu thế vào hidro linh động đó, có 2 hidro đều nằm cạnh liên kết 3 và ở C đầu mạnh nên đều linh động như nhau

[QUOTE=vânpro^`95;66539]Các anh chị cho em hỏi cái này ạk: theo Ct của ankjn phản ứng với Ag2O(AgNO3/NH3) như pt sau 2CnH2n-2 +Ag2O ->2CnH2n-3Ag +H2O nhưng người ta lại cho ví dụ minh họa là CH\\CH+Ag2O->AgC\\CAg +H2O nếu như theo pttoongr quát thì nó phải là C2HAg (nhưng cái ct này em cũng chưa gặp ) anh chị chỉ rõ cho em với à cả cái cơ chế của p/ứ này là ji ạ CH\\CH+2[Cu(NH3)2]+OH- ->CuC\\CCu +2H2O+4NH3 (cái \\ là liên kết ba ạ) :24h_074:[/QUOT Không hiểu sao sáng nay em boss bài ko được. Theo em thì Bản chất là H liên kết với C có nối III linh động, vì vậy khi tham gia phản ứng với bazo nó mang tính axit( có khả năng cho proton). CH\\CH+Ag2O->AgC\\CAg +H2O vì C2H2 có cấu tạo : H-C///C-H có 2 H linh động có thể thay thế được theo kiểu cho proton nên có 2 Ag+ được thay thế. Đối với các ankin-1: R-C///C-H thì chỉ có 1H liên kết với C có nối III nên chỉ thay thế được 1 Ag+. -Đối với pư:CH\\CH+2[Cu(NH3)2]+OH- ->CuC\\CCu +2H2O+4NH3 Ta có thể viết theo kiểu ion: CH\\CH+2[Cu(NH3)2]+ ->CuC\\CCu + 2NH3 +2NH4+ 2NH4+ + 2OH- -> 2NH3 + 2H2O Cộng 2 pt ta được PTHH như trên ? Thân!

Mọi người ơi, cho em hỏi về hiệu ứng ortho 1 tí ạ: " Nhóm X ở vị trí ortho làm mất tính phẳng của hệ", (hệ gồm 1 vòng benzen, 1 Nhóm X, 1 nhóm Z). Vậy nhóm X lại làm mất tính phẳng như thế nào ạ?

Bạn hãy tham khảo bài viết về hiệu ứng ortho của đại ca BM trên forum này! :rockon (