Thắc mắc về phản ứng kim loại + acid

@ Minh Trang: Câu sau đá câu trước như thế sao đặng, bạn đang nói “không có cách nào loại bỏ lớp màng oxit đặc biệt đó” câu sau lại bảo “đây là điều kiện đặc nguội mà”. Đun nóng không là “cách” vậy bạn định nghĩa nó là gì? Tôi nghĩ bạn đang lí sự cùn hoặc không hiểu tôi đang viết gì thì phải. Hóa học là khoa học thực nghiệm, chưa có cơ sở thì đừng nên “phán bừa” nhé!

Tôi nói dựa trên cơ sở đã được làm TN này rồi nhé!

Bạn có thể cho mình biết rõ hiện tượng khi bạn thí nghiêm này đc ko? Cám ơn nhiều.

Có gì phải miêu tả lại đâu nhỉ, khi đun nóng lên thì nó tan bình thường thôi và có sủi bọt khí.

Có lẽ là do thời gian bạn nhúng thanh kim loại vào dd axit là chưa đủ lâu để tạo ra lớp màng cho nên mới có hiện tượng vậy.

Mình nghĩ là đã để cho KL bị thụ động hóa đủ lâu, khoảng 5 phút lận mà. Nếu có gì mời bạn trích dẫn tài liệu cụ thể nói về việc đun nóng không loại bỏ được lớp màng oxit đặc biệt để có gì mình tiến hành lại TN 1 lần nữa nhằm kiểm chứng.

Được rồi, mình sẽ tìm. Bạn cũng nên thử thí nghiệm lại đi.

theo mình nghĩ thì rất đơn giản là khi nhiệt độ tăng làm cho các ion di chuyển nhanh hơn đồng thời có sợ rãn nở giữa các cấu trúc của oxit và các ion có thể len vào đó và thực hiện quá trình oxh-k. kiến thức nông cạn, nếu có sai thì chỉ giáo cho mình nha. thanks

Cho mình hỏi oxit đó có cấu trúc như thế nào mà lại không phản ứng với HNO3 đặc, nguội không?

Bạn nói như vậy thì cơ chế tạo lớp màng oxit ở đây là j? Nó tạo như thế nào? và tại sao nó lại chỉ tạo vs 2 d d HNO3 đặc nguội và H2SO4 đặc nguội mà hok tạo vs các dung dịch khác??? CHỉ mih vs!

Cơ chế đấy hiện tại chưa có nhà khoa học nào giải thích được, họ chỉ đặt ra giả thiết về một lớp màng oxit đặc biệt thôi. Câu trả lời dành cho những nhà nghiên cứu tương lai đấy!

Thức ra các ban đã sai. Al, Fe đều phản ưng được với 2 axit đó. chăng qua khả năng xảy ra phản ứng rất chậm nên các nhà hòa học đã coi là ko phản ứng:24h_066:

Bạn nên xem lại về khái niệm thụ động hóa!

anh có thể noi chi tiết ko

Bạn chưa chịu đọc các bài viết trước đã “phán” như vậy rồi. Từ năm lớp 9 chúng ta đã biết một số kim loại bị thụ động hóa trong axit đậm đặc nguội như Al, Fe, Cr…

• Thụ động hóa là quá trình tạo ra một lớp màng bảo vệ (oxit, nitrit, cacbua…) bằng nhiều phương pháp khác nhau như hóa học, điện hóa, hấp thụ…
  • Nếu có thể đọc tiếng Anh, bạn tham khảo link sau: Sự thụ động hóa

Chắc là em đã sai. Nhưng mấy hôm trước thầy em nói thế mà. :018:

cho em hỏi! ngoài tính chất ko tác dụng vs bất kì loại axit nào thì lớp màng đó còn có tính chất gì ko ạ?

Em nghĩ là tránh cho sự oxi hóa xảy ra… đó là tại sao mấy cái nồi nhôm bán ngoài chợ đều đc phủ một lớp Al2O3. Để tránh bị rỉ sét ^^

Bản thân kim loại như Al không cần thụ động hóa cũng đã có một lớp màng Al2O3 rất mỏng bao bọc rồi vì Al là kim loại hoạt động mạnh, cần gì phải cho vào axit đặc nguội để chống rỉ sét!

Các bạn dường như không chịu đọc kĩ các bài viết trong topic trước khi gửi bài thì phải. Khi đun nóng thì lớp ạàng oxit đặc biệt đó vẫn có thể bị phá hủy mà.

tại sao kl trung bình như Fe, Zn ko td vs axit yếu như H2S, H2O2…

cÁI H2S không tác dụng được là vì tạo hợp chất rắn trên bề mặt làm kim loại khó tan tiếp.Còn H2O2 tác dụng được mà bạn, nó có tính oxi hóa mà