than antraxit

Hiện nay tôi cần tìm tài liệu nói về than antraxit(bể than Quảng Ninh), các bác nào có tài liệu gì về than antraxit xin chỉ giáo! đặc biệt về các chỉ tiêu như Ak, nhiệt lượng(Qch), Vch,… các chỉ tiêu quy định của than nay`! xin cảm ơn

mình không chỉ bạn được vì cài này mình cũng kém nhưng có cái này cho bạn đây ở đó cao thủ đọc về vỉa mỏ nhiều như mây tha hồ hỏi hì. daukhivietnam.net

• Mình nhớ có một cuốn Giáo trình tên là Hóa học Than do các thầy cô Đại học Bách Khoa Hà nội biên soạn (thầy Chu Xuân Thản). Bạn thử tìm ở Phòng giáo trình Bách khoa Hà Nội xem sao.

• Ngoài ra bạn có thể tìm nhiều bài về than trên Tạp chí Địa chất VN.

Vài thông tin mình tìm thấy trên mạng: ANTRAXIT: (A. anthracite; cg. than antraxit), loại than đá có độ biến chất cao nhất trong quá trình biến chất của than. Màu đen hơi xám hoặc xám đen. Vết vạch đen nhung. Ánh kim. Cứng, giòn. Khối lượng riêng 1,37 - 1,68 g/cm<sup>3</sup>. Ít chất bốc (2 - 4%). Khi cháy tạo ít khói. Hàm lượng cacbon rất cao (94 - 97%); chứa 1 - 3% hiđro; độ ẩm 1 - 3%. Nhiệt lượng cháy 8.100 - 8.200 kcal/kg, loại tốt có thể đạt tới 8.500 kcal/kg nhưng vẫn không cháy hết được. Dựa theo mức độ biến chất của than, chia ra bán A và A. Dùng A làm nhiên liệu cao cấp, nguyên liệu sản xuất cacbua (vd. đất đèn), điện cực than và A nhiệt luyện cho ngành đúc. Than đá của Việt <st1:place w:st=“on”><st1:country-region w:st=“on”>Nam</st1:country-region></st1:place> chủ yếu là A (có nhiều ở bể than Quảng Ninh).

vâng tất cả sinh viên nghành nghành than đều phải đọc qua cuốn đó (em cũng có đọc qua )nhưng đó là tài liệu dạy về dãy biên tính của than và thành phần hóa học chứ không dạy về vỉa mỏ. à thêm nữa antraxit không phải là than có độ biến tính cao nhất trong dãy biến tính than. bề mặt có độ đen ánh …nếu bạn tìm thông tin dạng này thì cuốn của thầy thản mới hữu dụng ,còn đọc vỉa lại là chuyên môn khác đấy.

trân thành cảm ơn các bạn! minh cung tìm thử trong tài liệu của BK nhưng cung ko có thấy nói đến loại than nầy.

hic .không có? anh kiếm cuốn thành phần thạc học của thầy chu ngọc anh chắc có còn nếu quá ngại thì đây số của thầy VŨ SONG HÀO chuyên gia đâu nghành về than nhé:0953343788