than bùn

ai có thể cho em biết cấu tạo của than bùn ? nguyên nhân mà than bùn cháy đươc?(nó cháy được la ro đâu?? nhờ vào chất hóa hoc nào?) Và có thể làm cho than bùn không thể cháy được hoặc cháy rất kém được không? chất nào có thể cản chở sự cháy của than bùn ^,^ . Em chỉ có câu hỏi vậy thôi

than bùn là mạng tinh thể của nguyên tố Carbon C + O2 —>CO2 =>lý do cháy được :water ( tạt nước vô thì than sẽ không cháy ( ngăn sự tiếp xúc giữa oxy và than bùn sẽ làm than không cháy được.) :24h_048:

mèn ơi than bùn ( người ta thỉnh thoảng phải cho thêm nước vào đống than để khỏi khô ^.^) ý em không phải là rội nước vào bếp than hay phun binh cứu hỏa vào lò dể than bùn không cháy ma, cho than vào lò nó vẫn không cháy :hiphop (

rất đơn giản với những người bán than thì họ cho thêm bùn vào thôi em(ngay trong cái tên đã nói lên nó có thành phần bùn rồi đó thôi) với các nhà máy người ta có thể trộn bột đá hay đá vôi vì cái này có thể sử lý khí thải ngay khi đốt ,mình cũng chưa thử qua nhưng không phải khi nào bạn cho nước vào cũng làm cho ngọn nữa nhỏ đi được đâu .nếu phân tích về thành phần sản phẩm cháy ta thấy ngay nếu tỷ lệ nhất định thì nó còn cháy mạnh hơn nhiều.

??/ ý em là có thể có chất nào? dung dịch hay hỗn hợp nào đó khi trộn với than bùn thì làm hạn chế sự cháy của than không?? mời các anh cho ý kiến ^^

Tôi nghĩ người ta trộn thêm cát vào, vì cát cũng đc dùng để dập tắt lửa.

than bùn là loại than co biến tính thấp nhất trong dãy biến tính của than, nó có độ co kích thước chưa lớn lên mới có sẫm nhất và là loại duy nhất ở dạng sệt , hay còn thành phần acid humic đấng kể đây là thành phaandf chính humin trong cây đất à (phần ko phân hủy được ở điều kiện yếm khí)mình ko giám quả quyết nhưng cho cát thì ko ổn chút nào bạn dùng để đun bếp thì có thể chứ chỉ cần làm lò ghạch thôi bạn sẽ thấy ngay là rất tề đấy thứ nhất cát là vật liệu lấy nhiệt lớn và tỏa nhiệt nhanh tốn nhiệt vô cùng thêm nữa tự nhiên thêm việc dọn lò híc chết chết.còn câu hỏi trên dùng chất gì thì mình bó cải cẳng tay chịu mong cao nhân khác giúp bạn nhưng bạn leennhows bùn cũng là cái mà sau này tạo gia than đấy chỉ là chưa đủ nhiệt độ , áp suất , thời gian thôi . cái này là chân lý cuonf những cái khác mình ko giám khẳng định. thân!

em đồng ý với ý kiến “không thể trộn cát vào than bùn” để làm giảm sự cháy của than ^,^ hịc vẫn 1 câu hỏi cũ " có chất( dung dịch ) nào có thể cản chở sự cháy của than bùn (tất nhiên không xịt binh cứu hỏa hay ngăn sự tiếp xúc với oxy ) mời cac pro chỉ giáo

mình thấy đây là ý kiến ko tồi nắm bạn thử xem nhé trộn chấu vào được ko vậy cái này giảm nhiệt dễ mồi lửa mình không giám chắc nhưng thấy ở nhà mẹ mình toàn làm vậy à, bạn thử nhé!