Tin tức ChemVN trên facebook

Hi all,

Em mới lướt qua Facebook của ChemVN mình, thấy có một vài vấn đề thắc mắc:

1. “Đã có thêm 04 bạn Mod mới cùng tham gia hỗ trợ ChemVN” –> Ngoài bk8sw và Ho Si Phuc, còn ai mới nữa ạh?

[LEFT]2. “Đã đăng ký website cho cyberchemvn. Website là nơi đăng các bài viết hay, tiêu biểu, là nơi cập nhật thông tin hot về công nghệ, sản phẩm thiết bị mới. Là nơi có các video phỏng vấn các nhân vật trong tuần: từ doanh nghiệp đến người làm nghiên cứu” –> Cái này em đoán chắc là anh Teppi soạn?

Lúc trước em nghĩ ta đã bàn website của CyberChemVN cũng là trang chủ của ChemVN và đặt trên host ChemVN, sao giờ lại phải đăng ký ạh? Em nghĩ do dự án trên vẫn đang nằm trong ChemVN, nếu muốn em sẽ làm một sub domain dạng “cyberchemvn.chemvn.net”…

Chẳng biết lúc trước bàn các anh có hiểu nhầm ý em không, nhưng nói là dự án của ChemVN mà lại đăng kí website riêng thì chẳng hay ho tí nào. Còn nếu mọi người vẫn lăn tăn đưa một phần host để test website thì … em không biết nói gì hơn.

Xuyên suốt ý em: Làm website trên localhost –> export file database –> em phụ trách import và fix lỗi (nhưng nếu nó đứng dạng website, độc lập với diễn đàn, trên host, thì chẳng việc gì phải lo lắng lỗi tương tác).

Thắc mắc nhỏ. [/LEFT]

1. Cái nì a teppi post, 2 mods nữa chắc là 2 mods mới của cyberchem Số 2, để mai hỏi a teppi :d

Chào mọi người và BM,

Hai Mod mới mà các bạn chưa biết là sieuquay9a1 và diemmi. Hai Mod này là từ cyberchem. Sau khi hai Mod nay đang đầy đủ CV thành viên và có hình, chúng ta sẽ cập nhật quyền cho hai bạn này.

Mục số 2- là anh soạn và đăng thông báo. Sau khi họp với các bạn bên cyberchem tuần rồi, và đã qua trao đổi với BM trước đây, anh thấy nút nghẽn cổ chai ( bottle neck) thứ 2 của dự án ở đây là việc không thể test web KIP LÚC - ĐÚNG NGƯỜI- ĐÚNG NHIỆM VỤ (Realtime testing) khi vận hành thử nếu chỉ làm trên locall host( nghĩa là chạy tạm trên máy tính cá nhân). Sẽ xảy ra bối cảnh mỗi khi chạy thử thấy có lỗi, hay cần thay đổi giao diện để thử, hoặc thêm vào lấy ra các scripts các bạn bên cyberchem phải chờ BM upload vào để làm tiếp. Việc đó rất mất thời gian không cần thiết cho đôi bên.

Ngoài ra, nếu sử dụng giải pháp cấp quyền truy cập vào host của chemvn hiện thời cho các bạn cyberchem, mình chắc là BM không đồng ý vì chuyện bảo mật và đảm bảo cơ sở dữ liệu.

Bên cạnh đó, việc fix lỗi và nâng cấp forum Vbuletin, BM vẫn chưa làm xong. Do vậy anh thấy BM cần có thời gian để giải quyết dứt điểm vấn đề còn tồn đọng ( giã cột chính ra hai bên, đánh công thức, xung đột khi dùng trong IE6, IE8,Firefox,soạn hướng dẫn bảo trì diễn đàn cho trường hợp BM bận dài hạn,…) này cho forum Vbuletin cái đã. Trong tháng 6 -7 các bạn cyberchem nghỉ hẻ, việc học giãn ra, có thời gian thực hiện. Hiện tại mình đã bắt đầu giao nhiêmn vụ đọc và tìm hiểu về làm web site, thực hiện lần lượt các nhiệm vụ nhỏ trong một nhiệm vụ lớn. Tới gần cuối tháng 6 là chạy mọi thứ.

Do đó, trong thời gian này, việc đăng ký host/tên miền để các bạn cyberchem làm sẽ là độc lập và nhanh chóng tiện lợi hơn khi thực hiện chọn lựa các giao diện, thử nghiệm tương tác…Mình đã đứng ra đầu tư cho các bạn đó làm cái này.

Mình TIN TƯỞNG vào nguồn lực và khả năng của các bạn bên cyberchem trong dự án cyberchemvn.

Mình thấy là BM nên TIN TƯỞNG và BÌNH TĨNH với các thành viên trong dự án này.

Thân,

Teppi