Uống Chè Trước và Sau Khi ăn !

Theo em được biết thì trước và sau khi ăn 30p không nên uống chè ! Vậy mà từ rất lâu rùi các cụ ta sau khi ăn vẫn ngồi nhâm nhi chè . Bác nào hãy giải thích cụ thể việc này đc ?:cuoimim (

hi bạn là nữ hay nam thể nếu là nữ thì hơi bất ngơ đấy vì chỉ có nữ bk là biết uống và thưởng thức trà thôi còn các trường khác thì khoản này hơi kém.quay lại chủ đề nhé khi ăn trong thức ăn co nhiều chất đạm và khi nước miếng trộn với ngũ cốc tạo gia tinh chất đường các chất này phản ứng với một số thành phần trong trà tạo gia các chất không có lợi . tất nhiên cung chỉ tốn thức ăn vào chứ có chết ai đâu bạn cứ ! dùng chu nó khoái . xưa các cụ co câu"nhất nhật một bình trà , lương y bất đáo gia" người nhật cũng co câu “nhất trà , nhất kiếm , nhât tâm” của nhà thơ BASO đấy thôi bạn.

Biết là không có lợi nhưng em thấy bọn Trung Quốc vẫn có thói quen uống trà sáng ( ăn điểm tâm với uống nước trà rất nhiều) mà bọn nó còn bảo uống càng nhiều càng có lợi ( nhất là đường tiêu hoá)

Trong chè có chất tanin và theocin. Tanin vào dạ dày sẽ kết hợp với protein, vitamin B1 và chất sắt trong thức ăn, hình thành những hợp chất khó hấp thu. Hai chất này còn ức chế sự bài tiết dịch vị và dịch ruột. Vì vậy, việc uống nước chè sau khi ăn vừa gây lãng phí các chất dinh dưỡng ăn vào, vừa làm cho bộ máy tiêu hóa kém hấp thu các chất protein, vitamin và chất sắt. Sau khi ăn nửa tiếng đồng hồ, bạn mới nên uống nước chè.

uh ! khá hợp lý :24h_001: ! Nếu cứ dữ thói quen uống trà trước và sau khi ăn thì lâu ngày sẽ gây ra bệnh về dạ dày và sỏi thận nữa :nhanmat(

hix , vấn đề này đâu có lên quan gì đến biết uống và thưởng thức trà chứ :24h_001:! @huyngoc :Mà tớ là nam hay nữ liên quan gì đến cậu , hỏi làm gì :24h_023:

thất lỗi với bạn rồi quà chuộc tội đây.

Không nên uống trà ngay sau khi ăn Cácchuyên gia dinh dưỡng [b]Trung Quốc[/b] khuyên rằng: Hãy từ bỏ ngay thói quenuống trà ngay sau khi ăn nếu bạn muốn cơ thể mình luôn khoẻ mạnh. Người [b]Trung Quốc[/b] cócâu: “Uống trà ngay sau bữa ăn không khác gì uống ***”. Trongnước trà có chứa một hàm lượng lớn tannin và các hợp chất có tính kiềm.2 chất này có ảnh hưởng xấu tới hệ tiêu hoá của cơ thể vì sau khi đivào dạ dày chúng có khả năng gây ức chế quá trình phân giải các chấtdinh dưỡng có trong thức ăn, từ đó dễ dẫn tới đầy bụng, khó tiêu. Ngoài ra, tanin khikết hợp với prôtein có trong các [b]thực phẩm[/b] như: thịt, trứng, sữa, thựcphẩm họ đậu… sẽ tạo thành các chất cặn khó tiêu, các chất kết tủa vàtạo sỏi. Lâu ngày có thể dẫn tới bệnh sỏi thận. Tanin còn gây phản ứngvới các khoáng chất có gốc kim loại trong thức ăn như: sắt, magiê, kẽm,tạo ra các axít gây hại cho dạ dày. Trong dạ dày có chứasẵn các men tiêu hoá và axit giúp quá trình tiêu hoá thức ăn dễ dànghơn. Tuy nhiên, uống trà ngay sau khi ăn cũng sẽ “làm loãng” các mentiêu hoá này, từ đó hạn chế khả năng tiêu hoá của dạ dày. Các thực nghiệm cũngchỉ ra rằng dù chỉ là 15ml nước trà ngay sau bữa ăn cũng làm giảm tới50% khả năng hấp thụ sắt của cơ thể. Trà càng đặc thì lượng sắt cơ thểhấp thụ càng thấp. Lâu ngày có thể gây ra hiện tượng thiểu máu do thiếusắt. Các [b]chuyên gia[/b] dinhdưỡng cũng khuyên chúng ta cũng nên hạn chế uống trà trước bữa ăn. Nếucó chỉ là trà hoa cúc nhạt. Loại trà này sẽ không ảnh hưởng tới hệ tiêuhoá. 1 cốc nước lọc sau khi ăn sẽ là sự lựa chọn tốt nhất cho bạn. Bạn chỉ nên uống trà sau bữa ăn từ 1 - 2 tiếng. trích từ: health.com

@huyngoc :Mà tớ là nam hay nữ liên quan gì đến cậu , hỏi làm gì :24h_023: ấy chết quá lời rồi mình chỉ bình loạn vậy thôi mà<!-- Level System –><!-- / Level System –>

các bạn sai lầm rùi! uống trà có nhìu công dụng lắm uống nhìu trà giúp giải độc uống trà sau khi ăn tốt cho tiu hóa nhưng ốm người.phụ nự mang thai ko nên uốn trà quá đặc quá nhìu không nên uống trà trước khi ăn trà làm sáng mắt do bổ sung vitamin c

Thì có ai bảo bạn là nó không có công dụng riêng biệt đâu, nhưng mà nên uống vào thời điểm thích hợp chứ không lại phản tác dụng nữa!!!

vậy uống trà trong khi ăn có bị làm sao ko các bạn (^.^)

ai bảo chỉ có nữ bk mới bít uống trà bạn nhầm to rồi

uống nhìu wá cũng ko tốt vì sẽ gây nghiện khó bỏ lém tôi cũng bị nghiện trà rồi trà uống vừa đủ thì tốt thôi

giải thích như bác là đúng đấy! nhưng nghiền rồi lèm sao mà bỏ đc hihihihihi bít có hại nhưng ăn song có ấm trà đặc thì nhất hihihi