Vật liệu nền SiO2

Có bạn nào biết về khả năng làm nền của SiO2 không? Anh mình đang làm vật liệu perovkite bằng cách phân bố nó trên nền SiO2 Tại sao người ta lại chọn SiO2 làm nền?Nó có tính chất gì đặc biệt à? Anh chị nào biết giúp mình nhé !!!

Cái này hoàn toàn phụ thuộc vào từng hệ xúc tác cụ thể, kim loại em sẽ phân tán lên support là gì, điều chế bằng pp nào. Ko thể kết luận gì cả em ạ. Nói chung, SiO2 là chất mang có diện tích bề mặt không lớn lắm, không có nhiều tâm acid baz như Al2O3 và thông thường dùng trong các hệ xúc tác mà vai trò chính phụ thuộc vào kích thước và pha kim loại chính hơn là khả năng tương tác kim loại-support. Thông cảm vì không thể cho em thêm thông tin nào rõ ràng hơn với thông tin em hỏi

Các bác ơi hiện nguồn nước nhà tôi bị nhiễm SiO2 gấp nhiều lần so với qui định. Vậy bác nào có phương pháp hay chỉ rùm em với. Cảm ơn nhiều!

trùi, sao bro biết nước nhà bro bị nhiễm SiO2 gấp nhiều lần (?) và so với quy định (?) vậy. SiO2 thì bro có thể gắn một màng lọc ở đầu vào là được thôi mà, xem các hạt SiO2 của bro kích thước bao nhiêu để chọn lưới lọc cho phù hợp.

nhiễm SiO2 bạn nói đây chắc là nhiễm SiO2 dạng tan chứ không phải các hạt rắn. Tuy vậy chưa chắc thông tin nhiễm SiO2 là đúng vì phải xem phương pháp phân tích có tin cậy không nữa. Phương pháp so màu thường dễ mắc sai số hệ thống nên phải rất thận trọng và tinh tế mới có kết quả tốt

nhìn chung mình cung chưa tưng xử lý qua cái món này nhưng theo mình bạn có tạo một môi trường khuấy trộn vừa phải để các hạt sio2 kết lại và nhớ là bể đủ rộng để nó lắng nhé!

nhìn chung mình cung chưa tưng xử lý qua cái món này nhưng theo mình bạn có tạo một môi trường khuấy trộn vừa phải để các hạt sio2 kết lại và nhớ là bể đủ rộng để nó lắng nhé!

Trả lời thế chả có thông tin gì “vừa phải” “đủ rộng”:nghe (

Theo mình nên gửi mẫu phân tích lại ở Lab khác để kiểm chứng, chỉ tiêu này thông thường ko cao đến mức lo ngại - vượt tiêu chuẩn cho phép.