vật liệu zeolite

em chào các anh và các chị em được biết vật liệu zeolite rấ quan trọng trong công nghiệp , nhất là trong lĩnh vực lọc hóa dầu , nó có khả năng hấp phụ , vậy em hỏi là giữa hấp phụ và hấp thụ có gì khác nhau không và vì sao giữa zeolite có khả năng hấp phụ , cơ chế của quá trình này như thế nào? em được biết nung caolin thì có thể tạo ra zeolite nhưng khi đọc bài viết của tiến sỹ Ngọc Đôn thì TS có thể tạo ra nó bằng cách tác dụng làm thay đổi cấu trúc của caolin , em muốn biết cơ chế này như thế nào , nếu có thể anh chị cho em địa chỉ mail của tiến sỹ ấy đc không ạ

Hấp thụ là một quá trình vật lý,trong đó chất khí hòa tan trong chất lỏng.Việc tách các thành phần của hổn hợp khí dựa trên khả năng hòa tan khác nhau của chúng trong dung môi -chất hấp phụ. Còn hấp phụ là khả năng tích tụ các chất khí,lỏng rắn lên bề mặt vật rắn (vật hấp phụ ).Chất bị hấp phụ không đi sâu váo trong cấu trúc chất hấp phụ. Theo mình cấu trúc Zeolit tương tự như mạng lưới (lưới chài đó,nhưng thay vì 4 cạnh nó là 6 cạnh xếp nối tiếp nhau).Do đó nó có khả năng hấp phụ chọn lọc những phân tử có kích thước phù hợp với các mắt xích trong cấu trúc của Zeolit. Còn cái thứ 2 chờ mình ra HN hỏi TS tạ Ngọc Đôn đã nhé:D chúc vui

ê ! mình vẫn chưa hiểu lắm về cau trả lời của bạn , mong bạn giải thích rõ hơn , mình đang nghiên cứu về vấn đề này nên mình cần rất tỷ mỷ ,mong bạn chỉ giùm

Bạn hình dung Zeolit có cấu tạo như hình quả bóng được cắt ra.mổi ô có kích thước nhất định ,nó sẽ hấp phụ có chọn lọc những phân tử có kích thước nhỏ hơn kích thước của nó.Mình đang kiếm một tài liệu (bị thất lạc ) rồi sẽ post lên lại cho bạn .

cám ơn bạn nha !! mong bạn cố gắng giúp mình , mình cũng đang tìm tài liệu về vạt liệu này nhưng nó quá hiếm , trên mạng lại cũng rất ít khi nào tìm đc mong bạn post lên cho mình

Zeolite mà hiếm gì, trên mạng nhiều lăm. đọc trước mấy bài này nè http://mihd.net/1slf06 còn địa chỉ mail của GS Tạ Ngọc Đôn nè tandon-ocd@mail.hut.edu.vn