www.hoahoc.org một trang web hóa học

Đúng là như bạn nói, chúng ta vẫn chưa thể nào mà thống nhất dc các diễn dàn.

mà đúng là hiện nay các diễn đàn ko hề có sự trùng lặp nhau hoàn toàn mà có sự khác nhau

:bachma ( :ot ( :ot ( :ot ( :ot (

Mình chưa vào website của bạn mà chỉ xem qua những gì bạn viết. Mình có ý như thế này. Nhìn chung chủ trương của bạn là giúp các học sinh có lực học trung bình, bạn nói “Đây là phòng học chỉ dạy những kiến thức rất cơ bản và rất phù hợp với học sinh ở mức trung bình.” Nhưng dần dần về sau thì tiêu chí đó có vẻ bị lung lay bởi những ràng buộc của bạn. Thứ nhất đã là học sinh yếu, mất căn bản thì cần có thời gian xem lại bài, tự mình học một cách nghiêm túc, không thể đổ lỗi tôi học yếu do tôi không thích môn này. Đằng này muốn “tồn tại” trong lớp học thì phải “Khi tham gia thảo luận học tập nếu bất kỳ thành viên nào đăng ký nhưng không tham gia thảo luận học tập buộc sẽ thôi học” nghĩa là vừa tốn tiền lên mạng vừa bị “bắt buộc” phải viết bài reply thảo luận, có nhất thiết như thế không? Chỉ cần vào xem là học tập được kiến thức rồi, đằng này phải đăng kí mới xem được bài viết và phải thảo luận mới được tiếp tục học. Giả sử có 1 thành viên tích cực sôi nổi tranh luận trên đây, nghĩa là ngoài giờ học bạn đó dành phần lớn thời gian lên mạng, liệu thời gian học và làm bài tập ở nhà có đảm bảo tốt? Tôi tin chắc việc gõ 1 văn bản Word về Hoá mất rất nhiều thời gian so với việc ngồi làm bài tập SGK. 1 học sinh muốn lấy lại căn bản thì chỉ việc đọc SGK và làm hết bài tập trong đó, thậm chí tiêu chí ra đề của Bộ cũng là như vậy, không đòi hỏi đọc thêm sách quá nhiều. Còn nếu muốn có điểm cao trong kì thi Đại học thì hỏi các anh chị đi trước để tìm sách học. Tôi không phản đối ý tưởng này, và nhìn nhận đây là 1 ý tưởng hay, nhưng cách làm của nó quá gò bó và hạn hẹp, dẫn đến kết quả có thể không như mong đợi. Ban đầu tôi nghĩ mọi vĩ nhân đều bắt đầu từ 1 đứa trẻ, ngay cả Einstein ngày xưa cũng xuýt đội sổ môn Hoá , tuy nhiên chúng ta cần nhìn thẳng vào thực ế rằng muốn học sinh yếu lấy lại căn bản thì cách duy nhất là giúp học sinh đó hiểu bài, và chỉ có đọc sách giáo khoa và làm bài tập trong đó. Ai đã từng lên mạng thì cũng biết, không bao giờ vào chỉ 1 trang duy nhất mà ít nhất cũng lang thang vài trang khác, cuối cùng chắc chắn chơi nhiều hơn học trừ khi làm nghiên cứu về vấn đề hoặc đề tài nào đó. Thứ 2, tiêu chí này “Bài thảo luận cần chi tiết để học sinh có sức học chưa giỏi ; mất căn bản có thể theo dõi được và có thể thảo luận.” Làm sao tôi có thể biết những gì tôi viết ra để 1 học sinh mất căn bản có thể hiểu được? Tôi chỉ có thể viết chính xác theo ngôn ngữ và kiến thức khoa học, người không đủ trình độ đọc vào không hiểu thì đâu phải lỗi tại tôi. Và bạn còn qui định "Khi giáo viên đã chọn bài trả lời của các em học sinh thì phải chụi trách nhiệm về bài giải của thành viên đó về mức độ chính xác ; chi tiết … " Một số ràng buộc khác như dùng font Times New Roman, trong khi đây là font chuẩn trình bày văn bản, còn font để dễ nhìn, dễ đọc, thường dùng trên các diễn đàn, power point là font có chữ không chân Arial. Chúng ta bắt bẻ nhau font chữ làm gì trong khi nếu thành viên đó xài Word 2007 thì giáo viên chỉ có Word 2003 chắc chắn chịu thua! Một số ý kiến đóng góp chân thành. Mình muốn nói những qui định của bạn quá chi tiết và không nhất thiết phải cứng nhắc như vậy, trong khi những vấn đề lớn hơn lại không được lưu ý. Cái lớn nhất tôi muốn nói, là cái nội qui khiến các thành viên bị gò vào cái khuôn không cần thiết. Ngay cả giáo viên dạy lâu năm còn không thể vạch 1 ranh giới rõ ràng giữa kiến thức đâu là ôn thi đại học, đâu là ôn tú tài và đâu là kiến thức phổ thông. Và chúng ta cũng nhìn nhận là SGK đôi chỗ còn viết không chính xác, chúng ta không thể dựa hẳn 100% vào đó được. Tóm lại, mình đề nghị chúng ta mở cửa diễn đàn rộng hơn, chỉ cần không có bài spam, diễn đàn ôn thi này được tranh luận với nhau nghiêm túc thì mình tin sẽ có rất nhiều người ủng hộ và đóng góp những kiến thức và kinh nghiệm quí báu. Thân

Thật sự là mình ko biết nói gì hơn.

Khi đọc được bài viết này của cậu, mình đã hiểu ra rất nhiều điều.

Cám ơn bạn rất nhiều Thân

Mình đã sửa lại cho phù hợp hơn, có gì bạn góp ý cho mình nhé, có thể qua ních yahoo: netthubuon

chân thành cám ơn bạn

hiện nay cần Thông báo tuyển CTV cho điễn đàn HOAHOC.ORG

http://www.hoahoc.org/forum/showthread.php?p=5552#post5552

kích vào links trên để đọc

Hiện nay bên hoahoc.org đang tổ chức ôn thi Tú tài và đại học môn hóa học cho học sinh, Nhưng hiện nay năng lực và khả năng mình có hạn, nên khó có thể tổ chức tốt dc, vậy mình kính mong các bác Admin và các mod cũng như supmod, nếu ai có khả năng giúp đỡ về mặt hóa học PT thì xin hãy giúp đỡ cho các em.

Sự giúp đỡ ở đây là gì?

Đó là việc biên soạn các tư liệu, cung cấp các đề thi để cho các em ôn luyện.

Tư liệu và đề thi các bạn có thể sưu tầm từ các thầy cô, bạn bè của bạn.

Mình muốn làm sao có thể tổ chức tốt như bên toanthpt.net.

Bên đó tổ chức ôn thi rất tốt, vì họ có đc một đội ngũ tham gia nhiệt tình. Còn như với hoahoc.org thì do còn nong trẻ nên đội ngũ tham gia chưa đc tốt lắm.

Mình muốn kêu gọi bên h2vn, nhưng bên đó họ nói là mình quảng cáo web nên ko thẻ hi vọng được gì? còn ko biết bên chemvn, khi mình lập nên topic này có thể bị coi là quảng cáo web hya ko thì mình cũng ko biết dc nữa. Nếu như các bạn coi là mình quảng cáo web thì các bạn có thể xóa bài này giúp mình. Và nếu như thấy mình quảng bá quá thì có thể baner ních của mình, hoặc cấm IP .

Điều đó mình cũng ko trách các bạn.

Nhưng những điều mà mình làm thì chỉ có mong muốn giúp đỡ các em học sinh mà thôi.

Thân

Xuân Quỳnh

Kêu gọi các thành viên bên chemvn! phải gọi là kêu gọi các mod;supermod và admin chứ nhỉ?

mình kêu gọi là tất cả các thành viên. ở đây bao gồm cả các mod, supmod, vip chemvn,… hay bất kì 1 ai tham gia bên chemvn. Chứ ko phải là riêng 1 ai đó.

Vì sự giúp đỡ của cộng đồng mới là điều quý nhất, có thể làm dc mọi điều

Mình xin giúp bạn 1 tay, mình có thể cung cấp ngân hàng đề ôn tập hoá (khoảng trên dưới 100 đề ôn tập, mỗi đề làm khoảng 60, 120, 180 phút tuỳ mức độ). Tuy nhiên đó là những đề cách đây 4 năm theo chương trình mình học. Bạn có thể cho biết chương trình Tú tài hiện nay ôn tập những gì và thi Đại học giới hạn trong phạm vi kiến thức nào, từ đó mới có thể hỗ trợ bạn tốt hơn. Thân

GIỚI THIỆU VỀ HOAHOC.ORG - MỘT WEBSITE HOÁ HỌC

Hiện nay đang có sự bùng nổ về các website, các 4rum và trong đó đối tượng học sinh sinh viên chiếm đa số. Có nhiều 4rum và Mỗi 4rum hoạt động trên các lĩnh vực khác nhau nào là tin học, máy tính, blog, IT…và cũng đã có rất nhiều web và 4rum nói về hoá học. Bởi lẽ đó, hoahoc.org ra đời vào ngày 17 tháng 8 năm 2007, cho đến nay 4rum đã có khoảng hơn 5000 bài viết trong khoảng 1500 chủ đề, với gần 3000 thành viên. Riêng với hoahoc.org có những điểm khác biệt nhất định để có thể gây ấn tượng đối với các thành viên tham gia diễn đàn. Với giao diện đẹp, tương đối hoàn hảo, hình nền đen và sự phân bố các box một cách hợp lí các thành viên có thể tham gia dễ dàng thông qua vài thao tác đơn giản để có thể trao đổi kiến thức Hoá Học. Hiện nay, hoahoc.org đang dần hoàn thiện về chức năng và các công cụ tích hợp.

Tại sao phải tham gia vào hoahoc.org?

1. hoahoc.org chỉ chuyên sâu về Hoá Học, với các kiến thức Hoá Học có trong các chương trình trung học phổ thông và bổ trợ cho các em ở cấp Trung Học Cơ Sở, cho đến Trung Học Phổ Thông và các bạn chuyên Hoá Học. Đến với hoahoc.org bạn có thể hiểu hơn những gì về Hoá Học mà bạn chưa biết và hơn thế nữa bạn có thể chia sẻ những gì bạn đã biết. Mỗi lần bạn chia sẻ một cái gì đó thì điều đó càng có ý nghĩa với bạn và bạn có thể nhớ lâu hơn. Ngoài ra còn có thêm các box , Sinh, Anh, Toán, n giúp bạn bổ trợ thêm các lí thuyết và trao đổi các kiến thức của ban Khoa Học Tự Nhiên. Bạn cũng có thể biết thêm nhiều điều về tin học như các phần mềm, Ebook, các điều cần biết,… do các thành viên tìm kiếm và thu nhặt để đưa lên.

2. Dễ đăng kí, dễ trao đổi kiến thức: để tham gia với hoahoc.org bạn chỉ việc đăng kí một nick và tạo cho mình một tài khoản riêng trong diễn đàn. Việc đăng kí hoàn toàn dễ dàng mà bất kì ai không rành về net đều có thể làm được. Khi đã trở thành thành viên của hoahoc.org các thành viên có thể khai thác nguồn tài nguyên do các thành viên khác đưa lên, post bài, trao đổi bài qua email, tin nhắn, nick chat, upload tài liệu…

3. Học chơi - chơi học: đến với hoahoc.org bạn không phải lúc nào cũng chú ý vào học và trao đổi kiến thức bạn có thể vào thư giãn ở các box truyện cười, truyện vui,… hay những câu hỏi đố logic, viết những suy nghĩ tình cảm của mình, kết bạn, giải ô chữ, khám phá về Hoá Học, …Ngoài ra hoahoc.org có tổ chức nhiều cuộc offline bổ ích và lí thú, đã mở thêm các cách tính điểm thông qua level cho các thành viên, và xếp trình độ cho các thành viên với những đóng góp cho hoahoc.org tạo sự cố gắng và không khí học tập cho các thành viên.

4. Các chức năng khác: Hiện hoahoc.org đang phát huy việc hướng dẫn trực tuyến cho các kì ôn thi tú tài và Đại Học, các kì thi tuyển vào trường chuyên.… Và còn có cả đấu trường Hoá Học các cuộc thi online và offline đẩy mạnh hơn là các cuộc so tài kiến thức sẽ được diễn ra trong tương lai không xa. Hoahoc.org còn có cả một thư việnbài tập phong phú với những bài trong các kì thi HSG toàn quốc, và thê giới. Ngoài ra các giáo viên khi đến đây có thể cùng thảo luận về nhữngphương pháp dạy học với những giáo viên khác. Vươn xa hơn nữa là hoahoc.org mong muốn xây dựng trở thành một thư viện điện tử về hóa học.

5. Khi tham gia hoahoc.org các bạn sẽ cảm nhận được cái lợi bởi hoahoc.org là một nơi phổ thông cho tất cả các học sinh trên toàn quốc và các thành viên trên thế giới (chỉ cần bạn biết tiếng việt). Các phần kiến thức của bạn, các kiến thức khó về Hoá Học và một số vấn đề khác sẽ được các thành viên khác trả lời trong mục trả lời 24/24, hay trong các box của diễn đàn. Điều đặc biệt hơn là bạn có thể hỏi đáp thắc mắc mà không cần phải là thành viên của diễn đàn. Cấp độ trên hoahoc.org đánh giá sự hăng hái nhiệt tình của các bạn và những bài viết chất lượng mà các bạn đưa lên diễn đàn tạo ra không khí học tập cho hoahoc.org. Chỉ cần chăm chỉ, cố gắng và là người đam mê Hoá Học thì bạn sẽ có một thứ hạng tốt trên hoahoc.org và những kiến thức mà hoahoc.org đem lại.

Thông điệp từ hoahoc.org gửi đến các thành viên tham gia diễn đàn:

Cũng như một số diễn đàn khác, bạn không nên spam bài viết, không nên dùng những ngôn ngữ chát vào trong diễn đàn để cho diễn đàn ngày càng trong sáng và dễ hiểu hơn. Mà do với hóa học nó có các công thức nên mong bạn hãy học cách gõ latex và học cách gõ tiếng việt, để không vi phạm nội quy của diễn đàn mong bạn hãy và tìm hiểu kĩ hơn nội quy diễn đàn và đọc kĩ hướng dẫn sử dụng diễn đàn. Tuy được thành lập không lâu nhưng hoahoc.org đã được sự hưởng ứng nhiệt tình của các thành viên. Với mong muốn hoahoc.org trở thành một nơi trao đổi kiến thức hoá, là nơi vui chơi lành mạnh cho các thành viên, nhằm nâng cao kiến thức và góp phần xây dựng nền giáo dục nước nhà, Chúng tôi kêu gọi toàn thể thành viên cùng nhau giúp đỡ nhau trong học tập, đạt kết quả cao trong kì thi ngoài thực tế và rất mong được sự giúp đỡ của tất cả các bạn. Chân thành cảm ơn!

Chúc các bạn có được niềm vui khi đến đây, luôn học giỏi và vui tươi.

[RIGHT]Tác giả bài giới thiệu Quản lí Forum hoahoc.org ----LÊ BÁ THÔNG ---- [/RIGHT]

Tên website: Hoahoc.org Link website: http://hoahoc.org Link logo: http://www.hoahoc.org/logo.jpg

[CENTER]

Banmer:

Nội dung website: Diễn đàn trao đổi, giao lưu, thảo luận mọi vấn đề về hóa học (bậc phổ thông) Email: hoahoc.org@gmail.com [/CENTER]

Với mong muốn quảng bá web hoahoc.org rộng giải cho nhiều người biết.

BQT mong muốn thành lập một đội ngũ maketing tại tất cả các tỉnh thảnh của Việt Nam. Nếu như thành viên nào tham gia xin mời đăng kí ở đây. bản đăng kí xin ghi rõ những thông tin sau:

Họ và tên: … Ngày tháng năm sinh:… Đang học gì (hay đang làm gì):… Ních Yahoo:… E_mail hay dùng nhất:…

Bạn có hiểu maketing cho hoahoc.org là gì ko?

maketing cho hoahoc.org ở đây là bạn phải quảng bá rộng dãi cho mọi người biết tới hoahoc.org. bên cạnh đó bạn phải cố gắng tìm nhân lực để tham gia giúp đỡ diễn đàn phát triển.

Nhân lực ở đây là gì, đó là những ngừoi tâm huyết với hóa học, có khả năng tham gia trả lời bài cho mọi thành viên trong diễn đàn. Bởi hiện nay lưỡng bài viết trong diễn đàn đang tăng khá nhanh, nhưng người tham gia trả lời bài cho các thành viên tương đối là còn nhiều trở ngại và khó khăn.

Mà khó khăn này là 1 vấn đề nan giải nhất, bởi nếu có nhiều thànhh viên hòi rùi mà ko có ng trả lời sẽ lại khiến cho diễn đàn ngày càng đi xuống.

Vậy bạn thực sự yêu hóa học thì mong bạn hãy giúp đỡ cho hoahoc.org

Hoahoc.org phát triển và tồn tại là do chính những thành viên của hoahoc.org quyết định

Hiện nay BQT hoahoc.org đang tổ chức kì thi hóa học offcie.

1. Đề thi dành cho học sinh THCS
  2. Đề Thi vào lớp 10 các trường chuyên hóa
  3. Đề Thi dành cho học sinh THPT

Các em có thể xem chi tiết ở đây: http://hoahoc.org/forum/hoi-thao-thi-offline/

Hiện nay BQT đã đưa nên 3 đề thi, đề số 4 của tháng 4 sẽ được đưa nên vào cuối tuần này (ngày 27/04/2008)

BQT hoahoc.org rất mang nhận dc sự ủng hộ của các thành viên chemvn, hi vọng các bạn sẽ tham gia cùng với chúng tôi.

Tại ko có chỗ nào giới thiệu nên ko biết là viết ở đây có hợp lệ hay ko?

tôi biết là để thế sẽ bị coi là vi phạm, nhưng ko biết để đâu, mặc dù muốn giới thiệu cho mọi ng biết tới cuộc thi này, và hi vọng mọi ng sẽ tham gia.

Nhưng để giới thiẹu về cuộc thi này thi ko thấy có chỗ nào là hợp lí nên dành pót ở đây.

Nếu thấy ko dc phép post những dạng bài như thế này thì xin lỗi BQT chemvn vì đã làm phiền, và mong các bạn xóa dùm nếu thấy ko hợp lí.

Thanks

Xin góp ý với hoahoc.org một chút. Trước hết là về lỗi chính tả (tiếng Việt và English), sai khá nhiều. Các bạn đã bỏ công sức ra tổ chức 1 kì thi, nhưng muốn thu hút mọi người cùng tham gia ủng hộ, thì điều đầu tiên cần hoàn chỉnh văn bản. Ấn tượng ban đầu về 1 văn bản sai chính tả thì khó có thể tạo thiện cảm và mang lại cảm giác an tâm về 1 hoạt động được đầu tư kĩ lưỡng. Những lỗi sơ đẳng còn mắc phải thì e rằng về mặt kiến thức chuyên môn cũng còn xem lại, nhất là khi người viết thông báo là một người thầy, liệu rằng những lớp học sinh được đào tạo sẽ ngỡ ngàng thế nào nếu thầy giáo của họ còn viết sai chính tả, các em có nghĩ thầy mình đứng nhầm lớp không? Thứ 2 là nội qui, không khó để bạn đọc được dòng chữ “Những thông báo mới nhất của BQT diễn đàn được cập nhật tại đây.” được viết ngay trên bài viết của bạn, nghĩa là nơi đây chỉ dành cho thông báo của BQT, khi bạn không phải là mod hay admin thì vui lòng không pót bài ở đây, những thông báo như thế này không khó để bạn nghĩ ra là có thể post ở mục giao lưu kết bạn, thread này hoàn toàn phù hợp với những tiêu chí bạn đưa ra và chắc sẽ gây thiện cảm với mem chemvn hơn là được post ở đây. Và điều cuối cùng, điều chúng tôi quan tâm, mong chờ nhất khi muốn tham gia 1 kì thi là đối tượng tham gia, cách thức thi, hình thức, và dĩ nhiên là giải thưởng, hoàn toàn không được đề cập trong khi bạn dành khá nhiều nội dung bài viết để thanh minh lý do tại sao bài viết nằm ở đây, và sau khi đọc xong người đọc có cảm giác giống như bạn hơi “lép vế” so với BQT chemvn, điều này hoàn toàn không nên, khi đi sang sân khách, nếu không tự tin chủ động mà mang một phong cách yếu thế như thế rất dễ thất bại. Dù ta đang mạnh hay yếu, nếu chứng tỏ được năng lực, tài năng và sự tự tin của mình, chắc chắn bạn sẽ thành công. Thân.