xác định CAP bằng PP volt-ampe

Khi chạy nền bằng dd điệm acetat hay phosphat chưa có CAP mà thấy xuất hiện peak ở khỏang thế -700 đến -800, mình không biết đó là gì và nguyên nhân tại sao xuất hiện peak đó (áp thế chạy từ 0 đến -1000 mV) mình đã kiểm tra kỹ như pha lại hóa chất, rửa kỷ điện cực, mài điện cực glassy carbon đến sáng bóng, nhưng vẫn thấy peak to và rõ. Mình tiếp tục chạy mẫu, đến gần cuối giờ thì máy hiện overlot current và potention, mình lại chạy nền thì hiện tuợng trên liên tục xảy ra. Các anh chị em nào am hiểu thì giải thích giúp mình nha!

theo mình vì pp nay có độ nhạy rất cao nên vối hàm lượng các chất rất bé thì cung đã xuất hiên pic rồi.do đó cần kiểm tra kỹ dung dịch đệm.ở trong nước thì vẫn có các chất phân tích lẫn vào.ban nên làm thí nghiệm trắng để kiểm tra

Bạn mài điện cực bằng cái gì vậy. Nếu kết quả mài mà để vết mài dù rất nhỏ nhưng cũng đủ để có hiện tượng bám bẩn và gây nhiễu đó. Ngoài ra, bạn cần phải dùng nước cất đã làm sạch ion để pha dung dịch đệm và rửa điện cực.

Mình cũng gặp trường hợp tương tự, mài điện cực bằng Al2O3, sử dụng mẫu trắng, khi chạy chuẩn và mẫu lại thấy có peak lạ đó. kết luận của mình là hóa chất không tinh khiết,lẫn một số tạp chất và xem đây làpeak tạp. Thân ái!

Mình canh môn thực tập này, các vấn đề mà các bạn trình bày ở trên có nguyên nhân từ sự nhiễm CAP. Vì các bạn phân tích ở hàm lượng rất lớn (khoảng 10-5M -> 10-4M), trong khi đó điện cực glassy carbon lại có tính chất hấp phụ CAP rất mạnh và rất nhạy với CAP, đánh bóng phải rất kỹ mới sạch được. Hơn nữa, các bạn làm thực tập làm thí nghiệm rất “…dơ…” nên không loại trừ khả năng toàn bộ cell điện hóa, thân điện cực, điện cực so sánh, điện cực làm đối cũng nhiễm CAP luôn, bột Al2O3, miếng cotton đánh bóng cũng nhiễm luôn… Cứ ngày nào minhtruc canh môn thực tập này thì không có hiện tượng đó, còn ngày nào minhtruc không canh thì các bạn nhiễm hết…Phen này chấm điểm bài tường trình sẽ vui lắm đây.:8:

các anh chị ơi.em làm tiểu luận môn hóa phân tích về pp vôn- ampe hòa tan mà ko tìm được bài tập.làm ơn chỉ cho em với

:cuoimim (theo mình nghĩ thì đó chính là "vai sóng " thoi bạn ah!khi bạn xd cường độ chất phân tích thì rõ ràng bạn đã phải trừ đi nền ruj!