ximăng và các chất phụ gia

[ul] [li]Các yếu tố sản xuất ảnh hưởng đến chất lượng xi măng[/li][/ul]- Chất lượng nguyên liệu: Các nguyên liệu đầu vào để sản xuất xi măng là đá vôi giàu CaCO<SUB>3</SUB>, đất sét, quặng sắt (nếu cần), và thạch cao. Chúng ảnh hưởng trực tiếp đến các công đoạn sản xuất của xi măng thông qua thành phần hóa học của khoáng vật và công nghệ xử lý tạp chất, điều trộn nguyên liệu.

• Chất lượng nung kết: Clinke được tạo ra chủ yếu bằng dạng lò đứng và lò quay. Chất lượng sản phẩm của 2 lò này là khác nhau khi cho cùng 1 nguyên liệu tương đồng do thời gian, tác động, phối hợp giữa các giai đoạn nung là khác nhau.
  • Chất lượng nghiền: Clinke khi ra khỏi lò là các cục nhỏ có đường kính từ 10- 40 mm, chúng được nghiền đến độ mịn yêu cầu. Khi các hạt có kích cỡ càng nhỏ thì diện tích bề mặt càng lớn làm tăng sự tiếp xúc, đẩy nhanh và triệt để phản ứng thủy hóa.
  • Chất lượng phụ gia: Sự khác nhau giữa các loại xi măng phụ thuộc lớn vào thành phần phụ gia, công thức điều trộn. Tùy vào mục đích sử dụng mà người ta cho các phụ gia khác nhau để tạo ra các loại xi măng (nguồn wikipedia) Ở đây mình quan tâm nhiều đến phụ gia dành cho xi măng. Vì qua đó xi măng se có những tính chất mong muốn.

hi bạn Bạn muốn viết một phần tổng quan nhỏ hay bạn muốn trao đổi về vấn đề bạn quan tâm vậy? Bạn có thể trình bày rõ hơn mong muốn của bạn nhé Thân

uhm! Thật sự mình biết nhiều về ximăng, tuy nhiên trong thời gian quá ngắn, chừng 3 tháng trở lại thôi, do đó mình muốn thông qua diễn đàn này để tìm kiếm thêm những vấn đề thực tế trong ximăng. Xin lỗi vì bài viết trên quá sơ xài và thiếu sự đầu tư nghiêm túc. Một trong những vấn đề mình đang tìm hiểu đó là phụ gia cho ximăng và các ứng dụng của các sản phẩm đó. Một vài loại phụ gia mình biết như: xỉ lò cao, bột nhôm, silica fume… ứng dụng trong sản xuất ximăng có tính chất đặc biệt như: đóng rắn nhanh, trương nở tốt… Một vài tính chất khác của ximăng sau khi thêm phụ gia vào sẽ đạt được như: chống thấm, tăng khả năng kết dính, tạo dòng chảy của vữa rót, bằng cách sử dụng các loại phụ gia hữu cơ đặc biệt. Mình rất mong thông qua diễn đàn này, mình có thể trao đổi thêm, cũng như chia sẽ kiến thức và giải quyết các vấn đề hấp dẫn của ximăng.