Xử lí nước có Mn

mình đang tìm hiểu về xử lí nước thải có câu hỏi mấy bạn ai biết trả lời dùm cái: trong nước sinh hoạt thường ngày có nhiều ion Mn(2+) vậy ai có giải pháp nào để loại bỏ Mn(2+) đó ko ,phương pháp có tính khả thi và có hiệu quả kinh tế nữa nhé :hocbong (

Sắt và mangan trong nguồn nước ngầm là hai vấn đề đau đầu cho nghành xử lý nước.

• Nếu là sắt có thể diệt tương đối triệt để bằng giàn mưa (quy mô tương đối lớn) hay bể chứa hở kèm theo lắng lọc (quy mô gia đình). Ngoài vị tanh và đóng cặn của sắt thì thực ra sự tồn tại của sắt ở nồng độ vừa phải trong nưuớc không gây hại cho sức khỏe nhiều

• Mangan thực tế gây nhiều tác hại hơn hặn Các bạn đọc thêm bài này để biết thêm http://vietnamnet.vn/xahoi/dothi/2006/07/589939/

Ở quy mô gia đình bạn có thể dùng một chất oxi hóa đơn giản nhưng rất hiệu quả để xử lý nước đó là hydroperoxit. H2O2 xử lý mangan rất triệt để. Quy trình có thể gồm 2 bước

• Xử lý nước trong một bể chứa sơ cấp
  • Định kỳ bơm sang 1 bể chứa khác có sử dụng hệ thống lọc bàng bông gòn

Nhược điểm của H2O2 là có mùi và cần có thời gian lưuu trữ hơi lâu trước khi sử dụng

bạn cho tôi hỏi H2O2 trên thị trường có mắc ko ,mình nghĩ nó chắc hơi mắc phải ko? nếu có thể bạn nói giá thanh giúp mình dc ko. Thanks :slight_smile:

H2O2 chính là oxi già mà bạn có thể kiếm dễ dàng trên thị trường. Sản phẩm nguyên chất là chất lỏng trong suốt, hơi sánh hơn nước (độ nhớt) có tính ôxi hóa manh. Nó được dùng nhiều nhất là làm chất tẩy trắng trong công nghiệp giấy và xử lý nước.

Theo tôi biết thì giá cả thì cũng rẻ thôi và có 2 loại:

• Dùng cho sát trùng trong y tế : nồng độ 2-3,5%. Các bạn lưu ý là tuy dung dịch H2O2 loãng đã có mặt trên thị trường ở trong các sản phẩm dạng nước xúc miệng hay thuốc tẩy trắng răng nhưng nước oxy già là loại KHÔNG uống được vì có nhiều hóa chất được thêm vào (điều này giống như ta không được đi mua cồn công nghiệp về pha loãng rồi bảo đó là rượu và uống ).

• Dùng cho công nghiệp 25% đựng trong can nhựa

Về tính chất của nó các bạn đọc thêm ở đây : http://vi.wikipedia.org/wiki/Nước_ôxy_già

Mình nghe có người nói có thể dùng Ozon để xử lí ko biết đc ko?

H2O2 và Ozon về nguyên tắc đều cho ra oxi nguyên tử có khả năng oxi hóa mạnh. Tuy nhiên phương pháp dùng ozon có nhược điểm là ozon không có sẵn và phải dùng máy tạo ozon sục thẳng vào nước : nồng độ ozon tạo ra và hòa tan không cao. Hiện nay việc xử lý nước bằng ozon chủ yếu là để xử lý diệt khuẩn, loại các chất hữu cơ có trong thực phẩm cần rửa (thuốc trừ sâu )…

Câu hỏi của bạn ở đây là xử lý mangan hòa tan trong nước, về nguyên lý ta nâng lên thành MnO2 hay MnOOH kết tủa , sau đó lọc loại bỏ để có nước sạch dùng. Phương pháp dùng ozon theo mình không hiệu quả và kinh tế bằng

theo mình thì. nếu trong công nghiệp người ta có thể sử dụng các nhựa trao đổi ion, để trao đổi với các ion như sắt hay Mangan… để loại các ion này trước khi cho nước này đi ra ngoài môi trường ngoài sử dụng. sau khi trảo đổi xong các loại polymer này được lắng lại dưới 1 bể chứa dưới dạng kết tủa ( công đoạn này thì mình đã từng xem trong chuyến đi thực tế ở nhà máy sản xuất bột nêm Ajingon) , nếu mấy bạn quan tâm thì có thể vào nhà máy tham quan. thân

Bạn nên dùng EDTA thì hiệu quả sẽ tốt hơn nhiều vì EDTA sẽ tạo phức với các ion như Fe, Ca, Mg, Mn…