Ảo thuật bằng hóa học

Có bao giờ các bạn trình diễn màn ảo thuật cắt tay chưa? Nếu có hoá chất, các bạn hãy làm thử nhé Đầu tiên, sát trùng da bằng dd FeCl3. Sau đó, tẩm lên dao hay kéo dd KSCN. Và bắt đầu thực hiện màn cắt tay Máu sẽ chảy ra, bởi đã xảy ra phản ứng: FeCl3 + 3KSCN -----> Fe(SCN)3 + 3KCl (màu đỏ máu)

à à… thông tin của bạn rất thú vị… nó gần giống như là cái hiện tượng chặt củi xong để dao lên tay thì thấy máu… mời bạn vào bài post 60 câu hỏi lý thuyết và thực nghiệm để trả lời các câu hỏi trong ý ^^ rất vui ấy… rất mong được sự đóng góp của bạn…

Theo mình, hóa chất của bạn hơi bị khó kiếm nhất là ở vùng của mình. Ta có thể dùng dao tẩm phenolphtalein và nhúng tay vào NH3 (cái này dễ kím) thì đơn giản hơn.

NH3 dzí phenolphtalein làm hóa hồng chứ làm j` đến nỗi hóa đỏ.

Đúng đấy, chỉ có FeCl3 gặp KSCN mới có màu đỏ máu đặc trưng

Híc! 2 người ăn híp tui! TT Nhưng trong đìu kiện trình diễn ảo thuật (nhất là ở trên sân khấu) thì có thể có! Còn mấy cái như FeCl3 và KCNS chắc kím mệt lém mà hình như giá thành cũng “rẻ”

Nói đến màu sắc thì cũng chỉ mang tính tương đối thôi. Lý thuyết nói baz làm phenolphtalein hoá hồng, nhưng nếu pha phenolphtalein đậm đặc (1/4 muỗng cafe phnolphtalein rắn trong becher 250 mL !!!) với vài giọt NH3 1M hoặc 6M thì dung dịch thu được có màu đỏ trông như máu tươi! Còn màu của phức sắt III với thiocianat thì có màu đỏ bầm, đây là màu của máu bị oxi hoá sau khi để lâu 1 thời gian ngoài không khí. Bởi vậy khi cắt tay thì chỉ có máu màu đỏ tươi chảy ra chứ không thể có máu màu đỏ bầm chảy ra được. Nói dài dòng hơn thì trong máu người có 2 loại đỏ tươi và đỏ bầm nhưng máu chảy ra chỉ có đỏ tươi, tại sao thì… do kiến thức sinh lớp 9 :slight_smile: Cũng muốn nói thêm về thuốc thử mạu Do nó là thuốc thử nên rất nhạy về màu sắc, trong kĩ thuật để đảm bảo độ nhạy và độ chính xác thì người ta thường pha thuốc thử với nồng độ rất loãng (vài hạt hoá chất rắn trong becher 100 mL là đủ ). Còn ở đây chúng ta muốn hiện tượng xảy ra rõ ràng, cần độ đậm của màu thì nên pha lượng lớn thuốc thử. Ở chương trình thực tập Hoá, khi chuẩn độ acid-baz chúng ta sẽ thu được màu hồng cánh sen rất đẹp. Ngoài ra, nếu muốn có màu đỏ bầm của máu thì có thể lấy phenol để lâu ngoài không khí, phenol bị oxi hoá một phần cũng tạo hỗn hợp có màu đỏ máu. Nhưng không nên lấy phenol đổ lên tay làm máu giả vì hậu quả còn thê thảm hơn bị đứt tay thật !

hi ! có bạn nào biết các trò ảo thuật bằng các chất hóa học thì bải dùm với

:tantinh ( Làm cho nước sủi bọt và kêu xèo xèo :mohoi ( Để thực hiện bạn chỉ cần đổ nước uống có cacbonnat vào một cái ly nhỏ, nhớ bỏ chút màu để nhìn ớn ớn chút, :mohoi ( Sau đó đổ một muỗng muối vào. Chuyện gì đến nó sẽ đến!:bepdi( :tantinh ( Làm căng bong bóng mà ko cần thổi! :mohoi ( Trước tiên đổ giấm vào chai. Sau đó đổ một muỗng cacbonat natri vào quả bong bóng và lấy miệng bong bóng trùm vào miệng chai. :sep ( Cầm quả bóng lên và trút hết cacbonnat natri vào chai. :die ( Khi cacbonnat natri hoà lẫn với giấm, nó sẽ sủi bọt lên và ép không khí vào quả bong bóng khiến quả bong bóng tự động phồng lên. Hãy cầu nguyện là nó ko nổ! :danhnguoi :tantinh ( Rượu kem :mohoi ( Đổ thức uống có chứa cacbonnat vào đầy một cái ly. Sau đó hãy cho một muỗng kem vào ly. :chaomung Nó sẽ sủi bọt và tràn ra khỏi ly. Hãy nếm một chút khi nó sủi bọt :lon ( Tôi thách bạn đấy! :bachma ( Hãy làm cho bạn bè ngạc nhiên đi!:sacsua (

anh tìm trong Kính Vạn Hoa của Nguyễn Nhật Ánh cũng có vài cái đấy

Anh có thể tìm trong diễn đàn những chủ đề nầy: - Ao thuat ne của thuyvy- Trang 1

• Ảo thuật cắt tay của Ngoc oanh - Trang 4

Dùng Dung dịch KNO3 viết lên tấm bìa, sau đó để khô. Dùng lửa hơ nhẹ, phần chừ đó sẽ cháy và xuất hiện. vì KNO3 là chất dễ cháy

cái này thì chị tìm trong cuốn nhưng điều lí thú về hóa học của nhà xuất bán giáo dục đi trong đó nhiều lắm ví dụ như cách lấy dao cắt tay –> tay chảy máu nhưng ko phải là đứt tay lấy khăn chùi là màu hết ko để lại gì cả tên chuốn sách thì em ko nhớ rõ lắm nhưng từa tựa như vậy đó

anh thử kiếm quyển Hóa Học vui cua V.I.Lê-Va-Sốp (NXB Văn Hóa Thông Tin) xem, hay phết!

hào tan BASO4 đouwc ko hử các bác

Thiếu gì chất hoà tan dc BaSO4 như natri hexametaphotphat, EDTA,

theo bạn trong H2O thì phứ của Ba mà ta vùa hòa tan bàng EDTA điên li cho ra cai giì :kham ( liệu có phóng điên trong Qt điên phân đươc ko :kham (

BaSO4 (rắn) + (EDTA + 2OH-) => (BaY) (tan) + SO42- Phức có dạng: HOOC - CH2 CH2 - HOOC \ / N - CH2 - CH2 - N /
CH2 CH2 / \ O = C - O - Ba - O - C = O

theo tớ nghĩ số phối trí của Ba phải lớn hơn nữa chứ thì mới tạo ra hiệu ứng entropi đủ lớn để hòa tan BaSO4 chứ :suytu ( Còn nếu nó ở trong sách thì tớ chịu rồi

phức tạo ra như ku Khánh nói đúng òy, Ba vừa nhận phối trí từ O và từ N, tổng cộng là 8, hòa tan wé tốt lun, công thức trong tài liệu tớ đọc thì thèng axit mất 4H+ lun