Bài tập về hidrocacbon

Hỗn hợp X gồm 2 hidrocacbon thể khí ở đk thường có công thức tổng quát khác nhau. Hốn hợp Y gồm 2 khí O2 và O3 có tỷ khối so với khí hidro là 19,2. Để đốt cháy hoàn toàn 1 thể tích X cần 5 thể tích Y cùng đk, sau phản ứng thu được số mol CO2 và số mol H2O bằng nhau. Dẫn 11,2 lít X qua dd brom dư, thể tích khí còn lại ra khỏi dd là 5,6 lít (đktc). Xác định công thức phân tử 2 hidrocacbon.

Nhờ các bạn giúp đỡ :welcome (

2 hiđrocacbon cần tìm là CH4 và C3H4

2 hiđrocacbon cần tìm là CH4 và C3H4

Bạn giải luôn được ko, mình xin cảm ơn, giải chi tiết vào bạn nhé

Bạn ơi lập luận thì dài lắm nhưng nói chung 2 HĐC phải có CTTQ là CnH2n+2 và CmH2m-2 Gọi n ôxi và ozon lần lượt là a và b. Ta có (32a+48b)/(a+b)=19.2 x 2 =>a/b=3/2=>ôxi chiếm 60%thể tích Y=>trong 5l Y chứa 3l ôxi Cho 11.2l khí X qua đ brôm dư thây thóat ra 5.6l khí=>tỉ lệ số mol 2 HĐC là 1:1 =>trong 1l hỗn hợp có 0.5l khí CnH2n+2 và 0.5l khí CmH2m-2 Viết p.t cháy của 2 HĐC vơi ôxi .Tứ V của 2HĐC ta có thể tích ôxi=(1.5n+1.5m)/2=>n+m=4 Trương hợp CmH2m-2 là ankađien thì m>=3 =>m=3,n=1=>CH4 và C3H4 Trương hợp CmH2m-2 là ankin thì m>=2=> m=2,n=2=>C2H6 và C2H2 hoặc m=3,n=1 => CH4 và C3H4 Xin lỗi bạn vì lúc nãy mình quên TH ankin

Thế nhưng mình nghĩ là trường hợp 2 anken cũng thỏa mãn mà?

Bạn ơi bạn phải chú ý rằng tuy số mol H2O và số mol CO2 bằng nhau nhưng công thức phân tử của 2 HĐC cần tìm phải khác nhau Như vậy bắt buộc không được là anken và xicloankan vì CTPT của chúng giống nhau đều là CnH2n

tại sao lại bỏ qua O3 hả bạn?mình thấy O3 là chất oxi hóa mạnh mà

Theo những kiên thức mình được học thì không thấy đề cập đến p.ư cháy của các HĐC với ozon nên mình chỉ làm theo TH cháy với oxi Tuy nhiên theo mình nghĩ sẽ chỉ xảy ra trường hợp cháy với oxi mà thôi Nếu xét cả TH cháy với ozon thì rắc rối lắm

O3 kém bền dễ bị phân hủy thành O2.theo mình thì từ O3 chuyển về O2 rùi tính bình thường.bạn thấy nó rắc rối nhưng không chắc là nó không có.

O3 => O2 + [O] theo tui biết ô xi nguyên tử rất linh động, nó sẽ tự kết hợp lại thành ô xi phân tử, và ta có thể làm bình thường tuy nhiên cái bình thường ở đây chắc nó không đơn giản, bạn quynhan có thể làm thử xem

2O3=>3O2.tính tổng mol O2 rùi làm tiếp.mình nghĩ vậy thui ai có ý kiến góp ý hộ mình nhé

t cũng nghĩ giống chị đó:ungho (:012:, bạn SuMin có đáp án không bạn

Các bạn có lẽ đang nhầm vì nghĩ rằng ozon có tính OXH mạnh nên dễ dàng chuyển thành oxi Thực ra p.t ban quynhan viết có thể xảy ra nhưng với điều kiện có tỉa lửa điện hoặc tia cực tím Ở điều kiện thường hoặc điều kiện nhiệt độ của bài toán thì không xảy ra

bước sóng của tia UV :200-400nm=>năng lượng E ứng với bước sóng đó=4.96875*10^-19.mình nghĩ với năng lượng như trên thì điều kiện của đề bài có thể đáp ứng.mọi người chỉ bảo thêm

Bạn có biết rằng với 1 lượng nhỏ ozon trong kk thì rất tốt - vì nó sẽ giup làm sạch kk Tuy nhiên với 1 lượng lớn ozon sẽ gây độc cho con người và các sinh vật Nếu nói như bạn quynhan thì con người chúng ta và các động vật khác đã không sống mạnh khoẻ như thế này được bạn ạ Còn về bước sóng cuả tia UV có làm biến đổi ozon thành oxi hay không thì mình không biết Nhưng có lẽ không phải tự nhiên mà khí ozon tập trung chủ yếu ở tầng bình lưu mà như ta vẫn quen gọi là tầng ozn

ở trên bạn nói là Pt 2O3=>3O2 của mình cần đk tia cực tím mà sao ở dưới lại phủ định vậy.còn về tầng ozon bạn xem thêm ở đây nhé http://chemvn.net/chemvn/showthread.php?t=16050

Thực ra mình cũng không biết tia cực tím thuộc loại nào ( tia hồng ngoại , ánh sáng khả biến hay tia tử ngoại - mình dốt lý mà) Nhưng có lẽ bạn quynhan đã đọc nhầm:theo trang mà bạn chỉ dẫn cho mình thì có ghi ozon và oxi "hấp thụ "[COLOR=Black] tia tử ngoại( tia UV) chứ không đề cập đến vấn đề ozon bị chuyển hoá thành oxi dưới tác dụng chúng Mà ban quynhan ơi hình như chúng ta đang đi lạc đề rồi .Nếu bạn cảm thấy ý kiến của mình vẫn đúng thì mong bạn giúp mình và các bạn khác giải quyết bài toán theo hướng O3–>O2 [/COLOR]

thứ nhất:bạn nói ở trên PT mình viết:2O3=>3O2 có thể xảy ra nhưng với điều kiện có tia lửa điện hoặc tia cực tím.bên dưới bạn nói rằng “Còn về bước sóng cuả tia UV có làm biến đổi ozon thành oxi hay không thì mình không biết”.bạn có thấy 2 câu trên trái ngược nhau không?. thứ 2:mình đã nêu rõ quan điểm là chuyển toàn bộ O3 về O2.tính tổng mol O2 roòi làm tiếp theo hướng của bạn.bạn không đọc bài mình?

Thứ nhất: mình cũng nói rõ rằng mình dốt lý nên không biết tia UV là tia gì,có phải là tia cực tím or not- đó cũng là nguyên nhân khiến bạn nghĩ rằng quan điểm của mình có mâu thuẫn Thứ hai:như đã nói ở trên ozon hấp thụ tia cực tím chứ không phải ozon bị biến đổi thành oxi dưới tác dụng của tia cực tím(theo nguồn thông tin bạn hướng dẫn mình đọc) Thứ ba : bạn có vẻ đang bức xúc gì về mình chăng?Nếu như vậy mong bạn thông cảm vì chúng ta đang thảo luận trên 1 diễn đàn kiến thức, việc bác bỏ ý kiến của nhau là điều không tránh khỏi Thứ tư : mình xin nhắc lại chúng ta đang đi “lạc đề”.Mình nghĩ việc trao đổi về ozon đến đây nên dừng lại tránh làm loãng chủ đề

Bạn andat à, bạn quynhan nói đúng rồi mà, O3 tạo ra O2 được mà, nếu bạn làm như vậy thì đề cho O3 làm gĩ hả bạn:014:, bạn Sumi có đáp án ko vậy, có lẽ bạn nên thử làm theo cách bạn quynhan nói thử xem

Thứ ba : bạn có vẻ đang bức xúc gì về mình chăng?Nếu như vậy mong bạn thông cảm vì chúng ta đang thảo luận trên 1 diễn đàn kiến thức, việc bác bỏ ý kiến của nhau là điều không tránh khỏi

Tranh luận thì tốt thôi, còn việc làm loãng chủ đề thì ko có đâu, một topic lập ra để thào luận xem ai đúng mà :24h_065::24h_035: