BQT họp lần một !

B-M a, Yugi nghĩ rằng gởi mail riêng thông báo đến votuantu: yeu cầu ko post linh tinh nữa là duoc rồi - kể như đây là lỗi của hắn.

Còn về việc nâng cao chất lượng bài viết, bây giờ BM có ý tưởng chiến lược như thế này ! Chúng ta sẽ viết bài nâng cao theo kiểu kết hợp, ví dụ như gần đây anh Nguyên có đề nghị ra phân tích những article hot nhất hiện nay, BM nghĩ đây là một hướng rất hay, vậy anh em cùng chung sức lại làm một diễn đàn về các đề tài nóng hổi trên thế giới, làm được tới đâu hay tới đó, chỉ qua nghiên cứu article, có thể phân ra luôn, ai biết nhiều viết nhiều, ai biết ít viết ít !!! Mọi người thấy thế có được ko ạ ! Mặt khác, cho đến nay, là gần cuối tháng 8, sắp bước qua tháng 10, có lẽ thân là BQT, BM nghĩ anh em ta nên chuẩn bị trước một vài món quà bổ ích đi, chẳng hạn như tháng đó là tháng có nhiều bài chất lượng nhất chẳng hạn, hiện nay BM đã viết được một số, nếu ai muốn share thì BM share luôn, viết chung đỡ nặng gánh : Hầu hết các topic BM đang viết đều bám sát chương trình trên giảng đường, ít đi ra nghiên cứu : 1.Về hữu cơ: +Mô hình phản ứng của felkin-Anh , đây là một mô hình ứng dụng, tác giả chính là giáo sư Nguyễn Trọng Anh _ Tổ sư hoá lý thuyết Pháp. +Hsab theory, đó là thuyết acid base cứng mềm. +Hyperconjugation: đây là một đề tài nóng hổi cho các nhà hoá học hữu cơ trên thế giới, họ tranh cãi với nhau rất nhiều về có hay ko sự siêu liên hợp, và giải thích cơ chế xen phủ (delocalization) +Tổng quan Carbocation, carbanion, carbene ; đây là ba intermediate quan trọng nhất trong hoá học hữu cơ 2.Về hoá lý: +Cách giải quyết các dạng giản đồ pha, sẽ có rất nhiều tranh luận xoay quanh những giản đồ pha quen thuộc, nhưng thật khó đưa ra một câu giải thích chính xác nếu ko nắm được chắc bản chất của vấn đề +Tổng quan về hoá thế. 3. Về vô cơ: +Cấu trúc mạng tinh thể, cách xác định, cũng như nói rõ định nghĩa các loại lỗ trống. Đó là những vấn đề trước mắt, có ai giúp BM viết thêm một vài chi tiết nâng cao lên ko ạ !!! Còn việc cuối cùng, đó là anh em cùng cho nhận xét atbu_13 nữa ! :liemkem (

Về chuyện votuantu20 thì sau khi họp như thế này, BM quyết định như thế này mấy anh coi được ko nhá ! thời hạn ban từ một tháng sẽ chuyển xuống còn 3 ngày, đến chính xác ngày 08-23-2006, ~11:00 PM votuantu20 sẽ hết hạn treo nick ! Thế được chưa ạ !!! :doctor (

:nghimat ( Kiến thức thể hiện qua các khái niệm. Người nào biết sử dụng các khái niệm đúng và đa dạng thì chứng tỏ người ấy có hiểu biết sâu về lĩnh vực ấy. Việc bình luận các bài báo là việc rèn luyện năng lực tự đánh giá và phê bình trong đó đòi hỏi việc dùng nhiều các khái niệm đòi hỏi chuyên môn phải vững. Do vậy rèn luyện theo cách này là rất tốt vì nó tự tăng cường năng lực chuyên môn và sau này là công việc nữa. Mặt khác mình cũng có ý tưởng như thế này: Tờ báo của cyberhcem ngày xưa in bằng giấy hiện nay đã không đủ kinh phí để tiếp tục duy trì, liệu mình có thể làm báo online được không nhỉ, nhưng lần này mình đề nghị sẽ đăng tất cả các báo cáo (khoảng 4 trang)là các luận văn tốt nghiệp vì tính ra nó cũng là công trình nghiên cứu đáng kể đó. Như thế liệu có khó khăn gì về tài chính hay các vấn đề gì khác không BM? Bằng cách này mình sẽ có cả một kho tàng các công trình chất lượng. Ai cũng có thể tra cứu và học hỏi. Anh em cùng bàn luận thử xem

Ý của minhtruc la quá tuyệt rồi, không có gì phải bàn cãi nữa cả. Chỉ cần lập trong mỗi box nhỏ một thread về công trình nghiên cứu hay luận án tốt nghiệp cũng được. Mỗi cái tóm tắt tối đa 4 trang. Sau này, nếu có ai quan tâm với công trình cụ thể nào, có thể liên lạc trao đổi, không chỉ về chuyên môn mà còn khả năng ứng dụng, biến công trình ấy thành lợi nhuận cụ thể. Mong minhtruc có thể trình bày ý kiến này đến các bộ môn, đề nghị các bạn làm luận án tốt nghiệp, seminar, phải kèm theo một phần resume, độ dài khoảng 2-4 trang. Sau khi thầy cô sửa xong, các bạn gửi file ấy về địa chỉ nào đó, mail hoặc ở một máy tính nào đó trong trường mình. Sau đó người nào phụ trách sẽ post lên diễn đàn. Có như vậy, tài nguyên của diễn đàn vừa phong phú hơn lại vừa có giá trị hơn rất nhiều

Chuyện này thì ko có gì khó cho 4rum cả, nhưng ăn thua là có bài ko, các tác giả có chịu làm một bản resume để vào 4rum ko, hoặc các thầy cô có cho phép ko !? Thì theo như BM được biết những file word của seminar ko được share cho ai, những file đó sẽ được in ra và để hết vào thư viện khoa ! Nếu minhtruc cùng các thầy khác có thể thuyết phục mọi người đồng ý thì BM sẽ thêm một box nhỏ ở kho ebook, đó là thư viện seminar (hay đại loại là như thế) ! :matkinh (

Ý của Trúc cũng hay, mình thì ủng hộ hai tay thôi nhưng có một số vấn đề sau:

1- Đa số luan van TN hoac seminar hoa 3, 4 là nằm trong nhánh nhỏ của HV CH hoac la NCS hoac là đề tài nghiên cứu cấp truong, cầp bộ, cấp quốc gia có lịen quan đến GVHD, theo Yugi thì chưa chằc thiết phục đuoc GVHD cho phep copy hay làm một tổng kết liên quan đề tài công bố trên internet như mình yêu cầu đâu. Vì khi đưa lên mạng online rồi bất kỳ ai cũng có thể sao chép vá copy cả, dù cho có in thành bản đi nữa cũng chưa chắc họ đồng ý, cái này là tùy theo cách thuyết phục cũa Trúc thôi , chứ Yugi thấy chính cái tóm tat nghiên cúu, huong nghiên cúu cụ thể của từng nhóm mà chua hòan hảo hoac chưa có nua thì cái này mong manh lắm. nhung dù sau ủng hộ Trúc thuyết phục Thầy Cô.

2- Yugi nghĩ là phải có sự trợ giúp của CBGD trẻ tham gia thảo luận, đăng bài ý tuogn lên room một mặt chia sẽ kiến thức mới, ôn lại kiến thức củ, cập nhật cái mới

Hey! sao nick của mod phổ thông bị ban rồi vậy? Để vậy nhìn kỳ quá, người ta tưởng BQT xích mích gì đây. Verify lại nghen BM

Cái này em cũng ko biết nữa, vì em đâu có chỉnh !!! Em đã nhắn hỏi cu súng ống xem nó có chỉnh ko !? Hồi sáng thì thấy user title là “lock” bây giờ là “banned” , hix, đủ thứ chuyện !!! :hung (